Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Giáo trình]Excel 2010 Tips & Tricks
Giáo trình các thủ thuật & lời khuyên dành cho excel 2010 của tác giả John Walkenbach

http://www.mediafire.com/file/m6y7aqdjdy...Tricks.pdf
Chữ ký của Hạ Vàng rose Nhắm mắt bên người để mộng trôi
Cho em thanh thản giấc mơ đời
Không vướng bận sầu, không lo lắng
Yên bình một cõi dấu yêu ơi!good luck
ღღღღღTài sản của Hạ Vàng (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Xuân Thanh
Excel là một chương trình được sử dụng khá phổ biến. Tuy có hàng triệu người trên toàn thế giới sử dụng nó thường xuyên, nhưng có thể khẳng định chắc chắn rằng đại đa số người sử dụng vẫn chưa khám phá ra một số ứng dụng tuyệt vời mà chương trình này có thể hỗ trợ. Với những kinh nghiệm bản thân mà tôi viết trong quyển sách này, bạn sẽ tìm thấy đủ thông tin hữu ích để giúp bạn nâng tầm sử dụng Excel lên một cấp độ mới.

Quyển sách này không phải là một hướng dẫn cho người mới bắt đầu sử dụng Excel, mà nó là một cuốn sách cho những người đã từng sử dụng Excel, muốn nâng cao kỹ năng của mình. Nếu bạn có hoàn toàn không có kinh nghiệm dùng Excel, cuốn sách này có thể không là sự lựa chọn tốt nhất cho bạn. Để tối ưu hóa kỹ năng sau khi đọc, bạn cần có một số nền tảng trong việc sử dụng Excel.

John Walkenbach

P/S: HV không phải là dân tin học, nên trong khả năng hạn hẹp về kiến thức, mong các bạn đóng góp hỗ trợ thêm trong phần tóm tắt quyển sách
Thân
Những người đã cảm ơn Xuân Thanh , Noname
PHẦN I: SỬ DỤNG EXCEL CƠ BẢN

TIP 1: Hãy hiểu phiên bản excel bạn đang sử dụng

Hãy biết phiên bản excel bạn và những người sẽ nhận file của bạn đang sử dụng - để save ở dạng phù hợp để người nhận file có thể mở được và không làm mất đi tính năng bạn đã thao tác trên file. (Click to View)
Những người đã cảm ơn Xuân Thanh , Noname
Không dám múa rìu qua mắt thợ nhưng mạnh dạn tham gia vớ HV phần mở đầu như thế này, các bạn tiếp tục bổ sung nhé

Excel là một chương trình rất phổ biến. Hàng triệu người trên toàn thế giới đã sử dụng nó một cách thường xuyên. Nhưng một điều chắc chắn rằng đại đa số người sử dụng vẫn chưa khám phá ra một số điều tuyệt vời mà nó có thể làm. Với những kinh nghiệm bản thân mà tôi viết trong quyển sách này, bạn sẽ tìm thấy đủ thông tin hữu ích để giúp bạn nâng tầm sử dụng Excel lên một cấp độ mới
Đây là ấn bản thứ ba của cuốn sách này, và tôi thêm nhiều thủ thuật mới, bổ sung nhiều vấn đề trong những thủ thuật cũ dựa trên thông tin phản hồi từ độc giả trong những lần xuất bản trước đó.
Cuốn sách này không phải để hướng dẫn cho người mới bắt đầu sử dụng Excel. Đúng hơn, nó là một cuốn sách cho những người đã sử dụng Excel nhưng nhận ra rằng họ có thêm rất nhiều vấn đề để tìm hiểu. Cuốn sách này được làm với tất cả các mẹo và thủ thuật mà tôi đã học được trong những năm qua, và tôi chắc chắn rằng khoảng 99% người dùng Excel sẽ tìm thấy một cái gì đó mới và hữu ích trong các trang này.
Nếu bạn hoàn toàn không có kinh nghiệm với Excel, cuốn sách này có thể không là sự lựa chọn tốt nhất cho bạn. Để nhận được nhiều nhất từ cuốn sách này, bạn nên có một số nền tảng trong việc sử dụng Excel. Cụ thể, tôi giả định rằng bạn biết làm thế nào để thực hiện các công việc sau đây với Excel:
1/ Tạo bảng tính, chèn bảng tính, lưu các tập tin, và thực hiện các nhiệm vụ cơ bản khác.
2/ Điều hướng thông qua một bảng tính.
3/ Sử dụng Ribbon Excel và hộp thoại.
4/ Sử dụng các tính năng cơ bản của Windows, chẳng hạn như quản lý tập tin và kỹ thuật sao chép, dán

Riêng câu này chưa đực chuẩn lắm, chưa biết dịch thế nào cho đúng nữa
2/ Điều hướng thông qua một bảng tính.
Nguyên văn : Navigate through a workbook

Rất cám ơn Hạ Vàng đã giới thiệu với cộng đồng một cuốn sách hay. Mọi người sẽ tìm thây ở đây nhiều thủ thuật hữu ích và đúng như tác giả nói sẽ nâng tầm hiểu biết về Excel củaa bạn lên một cấp độ mới
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , Hạ Vàng
(17-06-12, 10:04 PM)Xuân Thanh Đã viết: 2/ Điều hướng thông qua một bảng tính.
Nguyên văn : Navigate through a workbook

Ý tác giả nói về cách nhảy qua lại giữa các workbook với nhau (bằng phím tắt) tương tự như Alt+ TAB để chuyển đổi các cửa sổ windows vậy. Như vậy trong trường hợp này ta dịch là: "Chuyển đổi giữa các workbook". Ta biết là 1 wookbook bao gồm rất nhiều worksheet (excel 2k3 có thể lên tới 256), Và thông thường 1 wookbook được lưu thành 1 file excel. Như vậy ta có thể dịch: "Chuyển đổi qua lại giữa các file Excel" cũng không có gì sai cả!
(ý kiến chủ quan thôi nhé! big green)
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Hạ Vàng , Xuân Thanh
Tip 2: Tối đa hoá hiệu quả Ribbon

Giao diện sử dụng của phần mềm Office từ 2k7 về sau có sự thay đổi đáng kể. Bạn phải biết tận dụng thanh cuộn (Ribbon) để sử dụng hết chức năng phần mềm, cũng như tận dụng thanh công cụ mini (click chuột phải) để thao tác nhanh gọn.

Thao tác sử dụng:
(Click to View)
Những người đã cảm ơn Noname
TIP 3: Hiểu tính năng Protected View

Một trong những tính năng mới trong Excel 2010 được gọi là Protected View. Tuy có vẻ như Excel đang hạn chế việc bạn mở các tập tin, nhưng thật ra Protected View đang bảo vệ máy tính bạn khỏi các phần mềm độc hại.

Nếu bạn sử dụng Excel 2010 để mở một bảng tính Excel mà bạn tải về từ trang Web, bạn sẽ thấy một thông báo trên thanh công thức (xem Hình 3-1).

- Nếu bạn chắc chắn rằng tập tin này là an toàn, hãy nhấp Enable Editing.
- Nếu bạn không cho phép chỉnh sửa (Help me from unknown content), bạn chỉ có thể xem nội dung của bảng tính, nhưng không thể thực hiện bất kỳ thao tác thay đổi nào.

Nếu bảng tính có chứa macro, bạn sẽ thấy một thông báo sau khi bạn kích hoạt tính năng chỉnh sửa: Security Warning (cảnh báo bảo mật). Macros đã bị vô hiệu.
(Click to View)
TIP 4: Lựa chọn một phạm vi bằng cách sử dụng phím shift và các phím mũi tên

Chọn 1 vùng liên tục:
- Nhấn và giữ phím shift & di chuyển các phím mũi tên để chọn phạm vi cần thiết
- Có thể kết hợp cách trên với phím End để di chuyển nhanh đến ô chứa dữ liệu cuối cùng
- Để trỏ ở ô đầu tiên ở trên - bên trái, nhấp giữ Shift, nhấp trỏ vào ô dưới cùng - bên phải
- Chọn toàn bộ các ô trong khu vực hiện tại (một sheet): để trỏ ở vị trí ô bất kỳ - nhấp Ctrl+A

Chọn phạm vi không liên tục (hình 4-2):
Dùng chuột hay phím chọn 1 dãy ô - nhấn Shift+F8 - sau đó chọn phạm vi kế tiếp mà không bị hủy chọn lựa trước

[Hình: H%C3%ACnh%204-2.jpg]

Chọn toàn bộ hàng ngang (một hay nhiều hàng):
- Để trỏ nằm ô cột số thứ tự của hàng -> nhấp chọn hàng. Nhấp giữ phím Shift nếu muốn chọn nhiều hàng liên tục hay giữ phím Ctrl nếu hàng không liên tục.
- Hoặc chọn bất kỳ ô trong hàng ->Shift+spacebar ->Giữ Shift và dùng các phím mũi tên để mở rộng (chọn hàng liên tục) hay giữ phím Ctrl (chọn hàng không liên tục)

Tương tự cho chọn toàn bộ một cột (nếu bằng phím thì dùng Ctrl+spacebar)

Chọn nhiều sheet:
Nói chung, lựa chọn một loạt multisheet là một quá trình hai bước đơn giản:
1. Chọn toàn bộ phạm vi trong một tờ đầu tiên (Ctrl+A)
2. Chọn các sheet cần chọn (nếu chọn liên tục chỉ cần nhấp chọn sheet đầu - giữ Shift trong khi nhấp sheet cuối; Nếu không liên tục thì giữ Ctrl trong khi nhấp chọn từng sheet)

Chú ý:
- Khi được chọn các thanh sheet sẽ có màu trắng và thanh tiêu đề sẽ có chữ [Group]
- Sau khi xong, nhấp bất kỳ thanh sheet nào để thoát khỏi chọn multisheet
TIP 5: Tạo sự lựa chọn vùng "đặc biệt"

Trong một số trường hợp, bạn muốn xác định vị trí các loại hình cụ thể của các ô trong bảng tính của bạn. Ví dụ, sẽ không được thuận tiện để có thể xác định vị trí tất cả các ô có chứa một công thức, hoặc có lẽ tất cả các ô có giá trị phụ thuộc vào ô hiện tại?

Excel cho biết một cách dễ dàng để xác định vị trí và nhiều loại riêng biệt khác của các ô.

Chìa khóa làm việc này là các hộp thoại Go To Special. Chọn Home➜Find & Select➜Go To Special để hiển thị hộp thoại Go To Special, như thể hiện trong hình 5-1. Hoặc nhấn F5 và sau đó nhấp vào nút Special trong hộp thoại Go To. (Click to View)
TIP 6: Undoing, Redoing & Repeating (Hoàn tác, Làm lại, và Lặp lại)

Thủ thuật này mô tả ba hoạt động giúp bạn phục hồi các thao tác sai và cải thiện chỉnh sửa của bạn hiệu quả. (Click to View)

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Nhờ thiết kế file excel Quản lý Thi đua khen thưởng vnnth05 3 222 10-10-16, 09:11 PM
Bài mới nhất: HungSoft
  Tự động phân lịch trực bằng file excel hueqlhc 1 318 26-05-16, 11:53 AM
Bài mới nhất: hueqlhc
Video Đưa tính năng dịch của Google vào Excel... paulsteigel 1 382 04-04-16, 09:10 PM
Bài mới nhất: paulsteigel
  38 phím tắt hữu ích trong Ms Excel Noname 0 195 23-02-16, 12:25 PM
Bài mới nhất: Noname
  Một file Excel để lập sổ quỹ và in phiếu thu chi Xuân Thanh 16 6,288 11-06-15, 06:47 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ