Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
HELP code vba ngăn save và save as file excel
Chào các bạn hiện tại mình đang có 1 file excel mở thông qua chương trình access. Hiện tại mình cần code vba làm sao cho khi mở file excel lên thì chỉ có thể view không thao tác dc gì và cũng cấm luôn ko cho save hay save as bạn nào biết chỉ giúp mình với thank nhiều.
Chữ ký của hopvq Xin chào, mình là hopvq, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 11-04 -12.
Những người đã cảm ơn
bạn có thể dùng chức năng protect của excel. Nếu làm Code thì cũng là gọi Excell, sau đó set protect. Tuy nhiên mất thời gian mà hiệu quả lại thấp!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn hopvq
Mình muốn thông qua chương trình access, vì mình có phân 2 quyền 1 quyền full còn 1 quyền chỉ xem mình phân vậy được rồi. Nhưng họ vẫn save as được mình muốn đặt làm sao cấm ko cho save as file excel đó. Vì nếu quyền admin thì vẫn có thể sửa dc.
Chữ ký của hopvq Xin chào, mình là hopvq, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 11-04 -12.
Những người đã cảm ơn
(14-06-12, 10:58 AM)hopvq Đã viết: Mình muốn thông qua chương trình access, vì mình có phân 2 quyền 1 quyền full còn 1 quyền chỉ xem mình phân vậy được rồi. Nhưng họ vẫn save as được mình muốn đặt làm sao cấm ko cho save as file excel đó. Vì nếu quyền admin thì vẫn có thể sửa dc.

Bạn là admin, khi protect file Excel, bạn có thể sửa được(mở dược) nên có thể save, saveas. Người khác không mở được thì không có quyền này.
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
(14-06-12, 11:09 AM)Xuân Thanh Đã viết:
(14-06-12, 10:58 AM)hopvq Đã viết: Mình muốn thông qua chương trình access, vì mình có phân 2 quyền 1 quyền full còn 1 quyền chỉ xem mình phân vậy được rồi. Nhưng họ vẫn save as được mình muốn đặt làm sao cấm ko cho save as file excel đó. Vì nếu quyền admin thì vẫn có thể sửa dc.

Bạn là admin, khi protect file Excel, bạn có thể sửa được(mở dược) nên có thể save, saveas. Người khác không mở được thì không có quyền này.
Mình chưa hiểu ý bạn lắm bạn có thể chỉ rõ hơn cho mình được không? Mình vẫn muốn khách có thể mở lên và xem nội dung file excel đó dc.
Những người đã cảm ơn
Một khi workbook đã protect thì không thể can thiệp vào được(chỉnh sửa, save,saveas..)nhưng vẫn có thể mở để xem bình thường, trừ người biết mật khẩu
Thân
mình không muốn phải nhập mật khẩu kiểu vậy. MÀ mình muốn thông qua chương trình access nếu đăng nhập bằng quyền admin thì làm việc bình thường còn nếu đăng nhập bằng quyền user thì chỉ view dc thôi không chỉnh sửa save as dc.
Những người đã cảm ơn
Noname và tôi đang nói cái file Excel của bạn ý, không đụng chạm tới cái Acceess. Khi đăng ký với quyền admin thì mở và chỉnh sửa được file Excel còn đăng nhập với quyền khác thì không làm gì được
Nhưng ý của mình là ko động tới file excel mà muốn làm vậy thông qua access và code vba
Những người đã cảm ơn
Chính vì thông qua VBA nó quá lòng vòng nên mới làm trực tiếp trên Excel. Còn muốn VBA?
1/ Định nghĩa một biến toàn cục strUser
2/ Khi đăng nhập thành công set strUser = UserName
3/ Mở file Excel từ Access. Khi strUser là admin thì không làm gì với file Excel. Khi strUser là Khach thì Protect file Excel. Khi thoát Excel thì Unprotect
Bạn nghiên cứu tiếp, có gì khó khăn trao đổi tiếp

Lưu ý :
1/ Không ai làm hộ bạn, chỉ có thê giúp bạn hướng đi và sửa chữa lỗi gặp phải
2/ Làm VBA như trên, người ta mơ thẳng file Excel thì sao nhỉ?
Thân mến
Những người đã cảm ơn Noname , hopvq

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question [Help] Link tất các table trong một file.mdb bằng VBA MinhnHang 7 178 Hôm qua, 11:59 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
Photo [Thủ Thuật] Code chia sẽ hàng thừa Phung Duc 2 58 05-12-16, 04:34 PM
Bài mới nhất: Phung Duc
  [Hỏi] Viết code có điều kiện " lệnh Chạy tiếp khi đóng tbl cho sẵn" Trần Linh 3 140 21-10-16, 11:11 AM
Bài mới nhất: Minh Tiên
  Giải thích ý nghĩ của đoạn code feeling 3 197 06-10-16, 10:18 AM
Bài mới nhất: vulhu06
  [Hỏi] Xuất giá trị từ các Text Box ra file TXT k3nzyyb 10 539 29-06-16, 03:47 PM
Bài mới nhất: quyvt1993

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ