Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Tìm kiếm thông tin có điều kiện (dùng kỹ thuật sub/mainform)
Chào các bạn, mình đang làm bài tập lớn môn access, trong đề cô cho có một câu là tìm kiếm thông tin có điều kiện (dùng kỹ thuật sub/mainform), mình làm hoài mà không được, các bạn hướng dẫn mình làm câu này với. Mình cảm ơn trước
Chữ ký của hoangminh29491 Xin chào, mình là hoangminh29491, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 30-05 -12.
Những người đã cảm ơn
Trong forum có một số bài về tìm kiếm. Bạn search và tham khảo.
Nếu vấn không làm được. Up bài lên nhé
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn hoangminh29491
(07-06-12, 10:15 PM)hoangminh29491 Đã viết: Chào các bạn, mình đang làm bài tập lớn môn access, trong đề cô cho có một câu là tìm kiếm thông tin có điều kiện (dùng kỹ thuật sub/mainform), mình làm hoài mà không được, các bạn hướng dẫn mình làm câu này với. Mình cảm ơn trước

Bạn cần xác định xem thông tin tìm kiếm (sub form ) gồm những trường nào? Ví dụ: Tôi muốn nhập tên học sinh tìm kiếm thông tin học sinh gồm: (MaHocSInh, TenHocSInh, NamSInh, Lop,...)
Thì bạn làm như sau: Tạo sub form có các trường cần hiện ra trên kết quả tìm được. Trong subform này bắt buộc phải chứa trường tìm kiếm (TenHocSinh)
Từ Main form bạn tạo 1 Textbox "TenHocSInh", rồi tạo sub form, thiết lập thuộc tính cho Subform này như sau:
+Link Child Fields: TenHocSInh
+Link Master Fields: TenHocSInh
Lúc này bạn gõ tên vào textboc TenHocSInh của Main form, thì trong subform nếu có tên đó nó sẽ liệt kê ra
Chữ ký của cannguyen Xin chào, mình là cannguyen, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 15-08 -11.
Những người đã cảm ơn Noname , hoangminh29491
Cảm ơn các bạn, mình làm được rồi, thanks các bạn nhiều nha Tongue_smileTongue_smile
Chữ ký của hoangminh29491 Xin chào, mình là hoangminh29491, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 30-05 -12.
Những người đã cảm ơn
Cho mình ké topic với , mình tạo main-sub form nhưng sau khi tạo xong thì nhập liệu để cập nhật không được ?
phần form xemdulieu em muốm cập nhật thêm số phiếu xuất và vật tư cấp theo yêu cầu của công văn cần xử lý, sau mà nhập dữ liệu k được, các bạn giúp mình với !
http://www.mediafire.com/?ecxx5wi2n9bjk9o
Chữ ký của daiphong1979 Này gió ơi cho ta nhờ chút việc,
Việc nhỏ thôi nhưng là cả tấm lòng,
Khi gió về nép bên cạnh người ấy,
Gió thì thầm ta nhớ ấy biết bao.

Những người đã cảm ơn
(14-06-12, 04:56 PM)daiphong1979 Đã viết: Cho mình ké topic với , mình tạo main-sub form nhưng sau khi tạo xong thì nhập liệu để cập nhật không được ?
phần form xemdulieu em muốm cập nhật thêm số phiếu xuất và vật tư cấp theo yêu cầu của công văn cần xử lý, sau mà nhập dữ liệu k được, các bạn giúp mình với !
http://www.mediafire.com/?ecxx5wi2n9bjk9o

Mình thấy subform của bạn không phải là 1 form là là 1 query có tên là Query1 subform - bao gồm liên kết nhiều query khác nhau.
Trong các table có quan hệ 1-n, thì ô của table 1 yêu cầu phải được nhập trước.
Đồng thời mình khuyên bạn không nên dùng recordsource cho subform là một query bao gồm nhiều table, vì rất khó kiểm soát các mối quan hệ giữa chúng! Dễ dẫn đến tình trạng như bạn vậy!

nhắc: Khi up file, bạn nên compact & repair cho dung lượng nhỏ lại. Sau đó zip lại rồi hẳn up lên, Điều này tạo sự nhanh chóng cho bạn và người supports
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn daiphong1979
Bạn noname cho mình hỏi vậy trường hợp của mình phải khắc phục như thế nào để có thể cập nhật thêm thông tin phiếu và vật tư được ạ (ở đây em chỉ quan tâm hai loại vật tư chính là DK (điện kế) ví dụ DK520, DK2080... và TLK (thủy lương kế) ví dụ TLKDN15...ạ, để em dễ kiểm soát lượng xuất theo mục đích để lập kế hoạch mua vật tư cho ký tới?

Những người đã cảm ơn
Có lẽ bạn phải thiết kế cái này thành dạng form ông nội=> form con=> form cháu chứ không đơn thuần là mainform, subform nữa
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
ka..ka...bạn làm mình mắc "cừ" Tức là phải nhập dữ liệu tuần tự từng form hả bạn noname ? Bạn thông cảm trước giờ mình là dân kỹ thuật chính gốc nay về phụ trách mảng cấp phát vật tư mới làm quen với Access nên còn nhiều bỡ ngỡ ...
Ủa cái code hồi nãy của bạn xóa rồi à ?

Những người đã cảm ơn
Gì đâu mà mắc cười! Việc nhập 1 form chính 2 form phụ, trong đó form phụ thứ hai liên kết với form phụ thứ nhất là bình thường mà!

Mình xóa code ban nãy vì thấy nó không ổn. Tách ra bản nào nhập cho bản đó vẫn là ổn nhất!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn daiphong1979

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tạo Menu dạng TreeView bằng Query (không dùng ActiveX) ongke0711 4 268 06-12-16, 09:16 PM
Bài mới nhất: toancvp
  Lọc có điều kiện ở listbox phiacuoiconduong 2 97 18-11-16, 06:40 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Làm sao để ấn định Null cho trường Date khi sử dụng Class Module Minh Tiên 8 614 18-11-16, 09:29 AM
Bài mới nhất: MinhnHang
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 130 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  [Help] Giúp đỡ về cách xóa nội dung trong một field nam8384 2 118 17-10-16, 08:43 PM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ