Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Cách tạo form cập nhật lớp, cập nhật điểm,.. cho file.mdb quản lý điểm
Em làm bài tập: xây dựng file QuanLyDiem.mdb gồm các tables: DSHS, dsLopPT, dsMONHOC, HOCKY1, HOCKY2, khoi, DiemKiemTraMon01->DiemKiemTraMon16,…(dựa trên cơ sở dữ liệu phần mềm QLD THCS 2012 – GV của thầy giáo Nguyễn Văn Tâm https://sites.google.com/site/vantamtp/S...irects=0).
liên kết với nhau như sau:
[Hình: 72469258.png]
Về chi tiết em đã diễn tả trong file word đính kèm.

Em mới học excess nên mới nhờ các anh chị trợ giúp em cách tạo các Forms với mục đích như sau:
+ Giúp em tạo form cập nhật lớp theo hình:
[Hình: 70558277.png]
(Ý của em là khi chọn 1 khối ở mục KHỐI thì mục LỚP hiện ra các lớp có sẵn, mình thêm lớp mới vào dòng cuối).
+ Giúp tạo Forms nhập điểm như sau:
[Hình: 60717399.png]
Với Forms này khi ta chọn 1 học kỳ, chọn môn, chọn lớp và ấn nút lệnh Thực hiện thì form nhập điểm tương ứng hiện lên:
[Hình: 78384789.png]
Forms này dòng BẢNG ĐIỂM MÔN... - LỚP...., HỌC KỲ... (tức là thay đổi theo môn, theo lớp và theo kỳ)
Mong các anh, chị dành chút thời gian xem và trợ giúp em với! Em xin chân thành cảm ơn !!!
file đính kèm: http://www.mediafire.com/?z2a9l8wak3yr5i5
Những người đã cảm ơn
Các anh, chị chỉ dẫn giúp em làm bài tập trên với! Thanks!!!
Những người đã cảm ơn
Bạn nên trình bày rõ những vấn đề bạn cần hỏi hay gút mắc để nhận hỗ trợ, vì mọi người thường ít thời gian xem cả một bài thế này.
Thân
Chữ ký của Hạ Vàng rose Nhắm mắt bên người để mộng trôi
Cho em thanh thản giấc mơ đời
Không vướng bận sầu, không lo lắng
Yên bình một cõi dấu yêu ơi!good luck
ღღღღღTài sản của Hạ Vàng (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn nhunguyet0103
(01-06-12, 05:46 PM)Hạ Vàng Đã viết: Bạn nên trình bày rõ những vấn đề bạn cần hỏi hay gút mắc để nhận hỗ trợ, vì mọi người thường ít thời gian xem cả một bài thế này.
Thân

Em xin chân thành cảm ơn vì sự chỉ bảo!! Vâng quả là câu hỏi của em hơi dài dòng (vì em cứ sợ các anh, chị chẳng hiểu em định hỏi vấn đề gì) nên em mới....

- Em xin trình bày ngắn gọn lại như thế này ạ!
Em đã tạo được cơ sở dữ liệu gồm các Tables như trình bày ở trên và em muốn nhờ các anh, chị chỉ dẫn em cách tạo các Form: Cập nhật lớp học, cập nhật điểm như hình vẽ ở phía trên (Câu hỏi em cũng đã chọn chữ màu đỏ ở bài viết trên đấy ạ!)
Những người đã cảm ơn
Em nghiên cứu mãi chẳng được! chẳng anh, chị nào hướng dẫn em sao ???
Những người đã cảm ơn
Bài của bạn cũng khá phức tạp. Mối quan hệ cũng khá loằng ngoằng; không biết Hệ số 1, 2 của bạn bao gồm những C nào trong Diemmonxx
Để giải được bài của bạn, mất khá nhiều thời gian, mà chắc mọi người cũng bận, chưa thể support bạn ngay được.
Để đơn giản hóa vấn đề, theo mình bạn tạo một Temp Table để nhập điểm; sau đó update vào từng môn.
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn nhunguyet0103
(04-06-12, 10:38 AM)haquocquan Đã viết: Bài của bạn cũng khá phức tạp. Mối quan hệ cũng khá loằng ngoằng; không biết Hệ số 1, 2 của bạn bao gồm những C nào trong Diemmonxx
Để giải được bài của bạn, mất khá nhiều thời gian, mà chắc mọi người cũng bận, chưa thể support bạn ngay được.
Để đơn giản hóa vấn đề, theo mình bạn tạo một Temp Table để nhập điểm; sau đó update vào từng môn.
Cảm ơn anh đã định hướng giúp em!!! Em cũng thấy cơ sở dữ liệu như trên rắc rối nhưng em chẳng biết cách thể hiện nó như thế nào hợp lý nữa. Ý tưởng của em là làm tiện ích quản lý điểm khối THCS gồm có 4 khối(6.7.8.9) và khoảng 13, 14 môn học ứng với 2 học kỳ (học kỳ1, học kỳ 2). Ở các môn học em định 7 cột đầu hệ số1, 7 cột sau hệ số 2, 1 cột tiếp theo nhập điểm THI HỌC KỲ. Sau đó em muốn tạo Form để cập nhật điểm theo kỳ, theo môn, theo lớp

Vậy mà càng làm, càng thấy rối và loạn hết cả đầu óc lên nên em mới mạo muộn đưa lên diễn đàn nhờ các anh, chị gỡ rối.
Anh có thể định hướng lại giúp em nên tạo cơ sở dữ liệu như thế nào cho gọn và hợp lý không ??? và anh giải thích kĩ giúp em phần em bôi đỏ trích dẫn của anh nhé! Cảm ơn anh nhiều...nhiều!!!
Những người đã cảm ơn
Chắc là mình nói dài dòng quá nên chẳng ai thèm....hu..hu..Cry_smile
Những người đã cảm ơn
(07-06-12, 12:15 AM)nhunguyet0103 Đã viết: Chắc là mình nói dài dòng quá nên chẳng ai thèm....hu..hu..Cry_smile

Thực tình CSDL của bạn rất rối. Bạn nên rút gọn CSDL của bạn lại. Có thể theo hướng sau đây
1/ tblKhoi
2/ tblLop
3/ tblHocSinh
4/ tblMonHoc
5/ tblDiem

1/ Khoi : 6,7,8.....
2/ Lop : A, B, C,D.....
3/ HocSinh : MaHS, HoTen,Khoi,Lop
4/ MonHoc : MaMonHoc, TenMonHoc, Lop(hoac Khoi), HeSo
5/ Diem : MaHS, MaMonHoc,Diem

Đại loai như vậy và khi cần thì dùng query mà truy vấn
Bạn nghiên cứu thêm nhé vì thực sự....không biết bạn quản lý như thế nào nên chỉ có tính chất gợi ý như vậy thôi. Có gì thông cảm nhé
Thân
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , haquocquan , nhunguyet0103
Vâng em cảm ơn anh đã gợi ý. Em sẽ bắt đầu lại theo hướng này. Trong quá trình thực hiện bài tập, nếu có chỗ nào chưa hiểu rất mong anh và các anh chị khác trong diễn đàn chỉ bảo thêm. Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn!!!
Những người đã cảm ơn Xuân Thanh

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Sửa lỗi form tạo báo cáo phiacuoiconduong 2 39 22-11-16, 10:45 AM
Bài mới nhất: Nguyen Hoang Diep
  Hướng Dẫn Tạo Report theo Combobox trong Form thangbomdethuong2000 7 283 20-10-16, 08:41 PM
Bài mới nhất: thangbomdethuong2000
  [Hỏi] Số không được ngăn cách bởi dấu phẩy hoặc chấm trong Text xndt 2 115 14-10-16, 04:20 PM
Bài mới nhất: xndt
  Sử dụng query và các hàm trong report để hoàn thành báo cao nhanh nhất trungminh 5 313 25-09-16, 09:45 PM
Bài mới nhất: trungminh
  Bỏ hiểm hiển thị trên form ChiMai 1 109 06-09-16, 02:53 PM
Bài mới nhất: lamvankhanh

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ