Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Điều kiện IS NOT NULL là gì ? Bác nào giải thích giúp e với
Trong phần Queries (Lớp Theo Khoa) của e có 2 trường là Makhoa và Malop e không hiểu tại sao lại phải để Criteria là Is Not Null. E ko hiểu tại sao lại phải để điều kiện là Is Not Null. Các bác giải thích giúp e với e xin chân thành cảm ơn !
Chữ ký của snowangle987 Xin chào, mình là snowangle987, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-04 -12.
Những người đã cảm ơn
(16-05-12, 11:41 PM)snowangle987 Đã viết: Trong phần Queries (Lớp Theo Khoa) của e có 2 trường là Makhoa và Malop e không hiểu tại sao lại phải để Criteria là Is Not Null. E ko hiểu tại sao lại phải để điều kiện là Is Not Null. Các bác giải thích giúp e với e xin chân thành cảm ơn !

điều kiên Is Not Null tức là không được rỗng-tức là có dữ liệu trong cái ô đó, nghĩa là điều kiện của cái mã khoa trong query không được rỗng nếu rỗng thì sẽ không hiểu thị, còn không rỗng sẽ hiển thị.
VD này cho bạn dễ hiểu:

Lọc ra những học sinh vi phạm trong học tập ( ở trường vipham)
Thì lúc này ta sẽ hiểu rằng ah người nào bị vi phạm mới bị ghi zô trường này còn người nào không bị vi phạm thì sẽ không bị ghi) do đó ta sẽ đặt điều kiện để lọc là Is not null lúc này nó sẽ lọc ra những người nào có cái ô đó "Không được rỗng-tức là phải có dữ liệu" không hiểu nữa thì pm qua gmail của mình, địa chỉ bên dưới
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn gialilama , Noname
Bạn xem lại toán tử Is khi kết hợp null hay not null
Để xác định biểu thức có trị trống hay không trống.

Chúc các bạn học giỏi!
Chữ ký của gialilama Xin chào, mình là gialilama, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-02 -12.
Những người đã cảm ơn Noname
(16-05-12, 11:59 PM)quan_pc Đã viết:
(16-05-12, 11:41 PM)snowangle987 Đã viết: Trong phần Queries (Lớp Theo Khoa) của e có 2 trường là Makhoa và Malop e không hiểu tại sao lại phải để Criteria là Is Not Null. E ko hiểu tại sao lại phải để điều kiện là Is Not Null. Các bác giải thích giúp e với e xin chân thành cảm ơn !

điều kiên Is Not Null tức là không được rỗng-tức là có dữ liệu trong cái ô đó, nghĩa là điều kiện của cái mã khoa trong query không được rỗng nếu rỗng thì sẽ không hiểu thị, còn không rỗng sẽ hiển thị.
VD này cho bạn dễ hiểu:

Lọc ra những học sinh vi phạm trong học tập ( ở trường vipham)
Thì lúc này ta sẽ hiểu rằng ah người nào bị vi phạm mới bị ghi zô trường này còn người nào không bị vi phạm thì sẽ không bị ghi) do đó ta sẽ đặt điều kiện để lọc là Is not null lúc này nó sẽ lọc ra những người nào có cái ô đó "Không được rỗng-tức là phải có dữ liệu" không hiểu nữa thì pm qua gmail của mình, địa chỉ bên dưới
ok cảm ơn nhá mình hiểu rồi !
Chữ ký của snowangle987 Xin chào, mình là snowangle987, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-04 -12.
Những người đã cảm ơn
Mình cứ tưởng chỉ có Is Null và Not Is Null thôi chứ. Lại có cả Is Not Null à 014
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
chào mấy anh chị!
vậy cho e hỏi thêm xíu: điều kiện ("" or is null) có nghĩa là sao ạ? trong excel "" có nghĩa là rỗng k có gì, vậy thì ('''') lại còn thêm (or is null) nữa tức là sao ạ?
e mù mờ về access lắm, mà công việc hôm nay đột xuất phải làm liên quan đến access nên đụng phải mấy cái này.
Nhờ a chị giúp đỡ
p/s: dấu ngoặc đơn () là do e tự thêm vào để đánh dấu các điều kiện cho a chị dễ nhìn.
Chữ ký của lydang189 Xin chào, mình là lydang189, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 12-11 -12.
Những người đã cảm ơn
'' : Chuỗi trống
null: rỗng

'' vẫn được hệ thống lưu vào dữ liệu, nhưng lưu với giá trị là một text trống không. Nó tương tự như trường hợp số 0 trong hệ số thực vậy, số 0 là một số có giá trị bằng 0 chứ không phải là không có giá trị.

null: Hệ thống không hề có giá trị nào ở vùng dữ liệu này cả.

Người ta rào cả hai trường hợp '' or is null để đảm bảo rằng: Tất cả chuỗi trống và các vùng không có giá trị nào cả được lọc ra.
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn lydang189 , haquocquan
(12-11-12, 11:10 AM)lydang189 Đã viết: chào mấy anh chị!
vậy cho e hỏi thêm xíu: điều kiện ("" or is null) có nghĩa là sao ạ? trong excel "" có nghĩa là rỗng k có gì, vậy thì ('''') lại còn thêm (or is null) nữa tức là sao ạ?
e mù mờ về access lắm, mà công việc hôm nay đột xuất phải làm liên quan đến access nên đụng phải mấy cái này.
Nhờ a chị giúp đỡ
p/s: dấu ngoặc đơn () là do e tự thêm vào để đánh dấu các điều kiện cho a chị dễ nhìn.
Nói nôm na để bạn dễ hiểu là: <>"" (khác rỗng) & Is not null (không rỗng) nó cũng na ná.
xét trong lệnh if phần tử kiểm tra ="" (bằng rỗng) hay Is null (là rỗng) cũng được
khi dùng lệnh if thì để xét phần tử nào đó ví dụ trong ô textbox ta có thể dùng <>"" hoặc is not null và giá trị ="" (bằng rỗng) & Is null (là rỗng) ngược lại cũng tác dụng như nhau.

Tóm lại nếu bạn dùng trong các lệnh if để so điều kiện thì dùng is null hoặc is not null cho nó chắc big green
còn trong gán giá trị thì dùng tênbiến = ""
viết thêm chút nữa là loạn code quá :P
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , lydang189
ôi chao mình đang phát hàng cho CN làm ca 3 , bận quá dạo này mới tham gia internet chứ lúc trước bận lắm kg có tg ! bạn Noname ơi cho mình hỏi cách gửi File đính kèm trong chương trình này thế nào mà mình kg biết , sao nó khác với yahoo vậy nhỉ ? Thank !
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn
(20-01-13, 10:00 PM)khải nguyên Đã viết: ôi chao mình đang phát hàng cho CN làm ca 3 , bận quá dạo này mới tham gia internet chứ lúc trước bận lắm kg có tg ! bạn Noname ơi cho mình hỏi cách gửi File đính kèm trong chương trình này thế nào mà mình kg biết , sao nó khác với yahoo vậy nhỉ ? Thank !
Bạn tham khảo topic này nè! Vì Host diễn đàn khá khiêm tốn nên mình không thêm chức năng file trực tiếp và diễn đàn
http://thuthuataccess.com/forum/thread-367.html
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Hàm điều kiện soap000 1 54 05-12-16, 01:29 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 164 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Xin giúp đỡ về sử dụng hàm Dlookup với nhiều điều kiện dangh5 1 75 30-11-16, 10:44 PM
Bài mới nhất: dangh5
  [Hỏi] Lọc Hợp đồng theo điều kiện ngày tháng vuthaiha90 7 291 28-11-16, 05:31 PM
Bài mới nhất: vuthaiha90
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 89 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ