Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
mọi người sửa giúp em code mấy nút trên form vày với ạ!
đây là link bài tập em đã làm rồi:
download
làm các nút cho form như sau:
THÊM: đưa focus đến số phiếu và cho phép thêm phiếu mới. Trong lúc thêm, kiểm tra tính duy nhất của SOPHIEU, nếu trùng thì BÁO LỖI, lúc này 2 nút LƯU và KHÔNG LƯU sáng, 3 nút THÊM, HỦY và THOÁT mờ đi. Sau khi kết thúc việc thêm mới hãy tắt chế độ cho phép thêm của form.
LƯU/KHÔNG LƯU: khi bắt đầu lưu hoặc phục hồi phiếu đang thêm mới, 2 nút LƯU + KHÔNG LƯU mờ đi, sáng 3 nút THÊM, HỦY, THOÁT. Trước khi lưu có kiểm tra tính duy nhất của SOPHIEU.
HỦY: cho phép hủy phiếu hiện hành, trước khi hủy kiểm tra xem phiếu này có chi tiết thì thông báo "Không hủy được", ngược lại hiện hộp thoại xác nhận việc hủy, nếu đồng ý thì tiến hành hủy phiếu.
TỒN: khi click vào nút TỒN thì xuất thông báo về số lượng còn tồn (sử dụng hàm thuocton dưới đây).
Hàm thuocton: hàm trả về số lượng còn tồn của 1 mặt hàng thuốc (sl tồn = Tổng sl nhập - tổng sl xuất). Nếu mặt hàng thuốc này chưa từng nhập, xuất thì hàm sẽ trả về 1 chuỗi là chuỗi thông báo: "Mã thuốc <math>không nhập xuất".
------
nút THÊM thì em làm rồi nhưng không hiểu sao khi nhấn THÊM thì chỉ thêm được SOPHIEU với ngày, còn lại thì không thêm được, access báo lỗi.
nút LƯU mọi người kiểm tra giúp em luôn nha, vì em không thêm được nên không biết có lưu được hay không nữa!
nút HỦY em đọc không hiểu lắm ạ!
nút TỒN thì thật sự là em không biết làm!
Mong mọi người giúp em hiểu và làm xong bài tập này, thú thật là em chỉ mới học trên lớp có 2 tiết mà thầy ra bài tập về nhà như thế này thì em bó tay luôn ạ!
Chữ ký của keocam21 Xin chào, mình là keocam21, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 23-04 -12.
Những người đã cảm ơn
bẠN CHUYỂN SANG ACCESS 2003 NHÉ
Chữ ký của dtv197 Xin chào, mình là dtv197, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-08 -11.
Những người đã cảm ơn
file access 2003 đây ạ!
download
Chữ ký của keocam21 Xin chào, mình là keocam21, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 23-04 -12.
Những người đã cảm ơn
040040040không ai giúp em sao ạ?
Những người đã cảm ơn
Quan điểm của mình là giúp đỡ chứ không làm hộ! Đọc một tràng như thế mình còn ngán chứ đừng nói giúp! Bạn cứ làm, lỗi chỗ nào thì post lên mọi người giúp! Sau này bạn không nên lập những topic loại như vầy nữa!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(23-04-12, 09:05 PM)Noname Đã viết: Quan điểm của mình là giúp đỡ chứ không làm hộ! Đọc một tràng như thế mình còn ngán chứ đừng nói giúp! Bạn cứ làm, lỗi chỗ nào thì post lên mọi người giúp! Sau này bạn không nên lập những topic loại như vầy nữa!

thì trong file e gửi là e làm rồi mà, e up lên là muốn mọi ng sửa giùm e chứ có bảo làm hộ đâu! =.="
Những người đã cảm ơn
(23-04-12, 10:00 PM)keocam21 Đã viết:
(23-04-12, 09:05 PM)Noname Đã viết: Quan điểm của mình là giúp đỡ chứ không làm hộ! Đọc một tràng như thế mình còn ngán chứ đừng nói giúp! Bạn cứ làm, lỗi chỗ nào thì post lên mọi người giúp! Sau này bạn không nên lập những topic loại như vầy nữa!

thì trong file e gửi là e làm rồi mà, e up lên là muốn mọi ng sửa giùm e chứ có bảo làm hộ đâu! =.="

Là thế này, bạn nên tách chủ đề thành nhiều chủ đề nhỏ! Bạn gặp lỗi thì là lỗi gì? Kèm hình chụp. Tìm trên diễn đàn có ai lỗi tương tự như mình không...v..v...

Như vậy chủ đề của bạn rõ ràng, và những người bị lỗi tương tự có thể tự tìm ra câu trả lời mà không cần hỏi nữa. Còn hỏi như bạn hiện giờ, nếu mình trả lời thì chỉ mỗi bạn biết, những người khác lại post tiếp, hỏi tiếp những vấn đề đã cũ.

Mách: góc phải trên diễn đàn có thanh search rất hay, bạn tìm xem những người khác làm nút thêm thế nào.
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
(23-04-12, 10:04 PM)Noname Đã viết:
(23-04-12, 10:00 PM)keocam21 Đã viết:

Là thế này, bạn nên tách chủ đề thành nhiều chủ đề nhỏ! Bạn gặp lỗi thì là lỗi gì? Kèm hình chụp. Tìm trên diễn đàn có ai lỗi tương tự như mình không...v..v...

Như vậy chủ đề của bạn rõ ràng, và những người bị lỗi tương tự có thể tự tìm ra câu trả lời mà không cần hỏi nữa. Còn hỏi như bạn hiện giờ, nếu mình trả lời thì chỉ mỗi bạn biết, những người khác lại post tiếp, hỏi tiếp những vấn đề đã cũ.

Mách: góc phải trên diễn đàn có thanh search rất hay, bạn tìm xem những người khác làm nút thêm thế nào.
Lỗi nút thêm của em là như thế này: khi em nhấn nút thêm trên form, em chỉ thêm được 2 textbox đầu là SOPHIEU và Ngay, còn lại không thể thêm vào vì nó ko để trống, và khi cố tình thêm dữ liệu vào các textbox bên dưới thì nó báo lỗi như hình sau ạ!
[Hình: d0dd03b4a5dd70f9aca7d2753cb95ac2_43833877.loithem.jpg]
chưa kể là em có dùng hàm dcount đếm SOPHIEU nếu trùng thì báo lỗi nhưng của em khi em nhập trùng nó lại không báo lỗi gì hết!
Những người đã cảm ơn
Table PHIEU_NX của bạn để SoPHIEU và LOAIPHIEU làm khóa chính. Nhưng tren form thì chỉ mỗi số phiếu là có recordsource, còn loại phiếu thì không. Điều này có nghĩa là khi update chỉ mỗi Sophieu được lưu lại, còn loại phiếu thì đang là giá trị rỗng. Nó báo lỗi là phải rồi. Bạn thêm record source cho ô loại phiếu nữa

Còn về việc khôngbáo lỗi khi trùng số phiếu thì đơn giản như sau, bạn xem code nút thêm của bạn:
Mã:
DoCmd.GoToRecord , , acNewRec ' Tạo 1 recode mới. Tất cả những anh chàng nào có record source sẽ có giá trị mặc định, nếu chưa được đặt mặc định thì sẽ là null.
=> Số Phiếu đang là null

SOPHIEU.SetFocus' Nhảy tới ô số phiếu

If DCount("SOPHIEU", "PHIEU_NX", "SOPHIEU = '" & [SOPHIEU] & "'") = 1 Then "nếu đếm thấy một ô Null nào trong bảng PHIEU_NX thì báo câu lệnh bên dưới

MsgBox "SOPHIEU VUA NHAP DA TON TAI, MOI NHAP LAI!"
....
End If

Đương nhiên sẽ không có ô null nào cả, và nó không báo!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn keocam21

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Refresh Form và tiếp tục hoạt động Godspear 2 64 7 Giờ trước
Bài mới nhất: Godspear
  [Hỏi] Cách thêm dữ liệu vào form Main_Sub NganNguyen 1 38 06-12-16, 02:23 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 49 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 195 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 166 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ