Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cho hỏi về giải thuật chương trình tính tiền điện/nước
Tôi muốn viết một chương trình Access nhỏ tính tiền điện, nước trong 1 nhà máy. nhưng tôi vướng không làm được ở chỗ không biết làm sao cho chỉ số mới tháng này sẽ là chỉ số cũ của tháng sau.
Mong các pro giúp đỡ
Chữ ký của Minh Tâm Xin chào, mình là Minh Tâm, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 13-04 -12.
Những người đã cảm ơn
(14-04-12, 09:45 AM)Minh Tâm Đã viết: Tôi muốn viết một chương trình Access nhỏ tính tiền điện, nước trong 1 nhà máy. nhưng tôi vướng không làm được ở chỗ không biết làm sao cho chỉ số mới tháng này sẽ là chỉ số cũ của tháng sau.
Mong các pro giúp đỡ

Dùng query Update hoặc viết code VBA để thực hiện
Thân
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(14-04-12, 09:56 AM)Xuân Thanh Đã viết:
(14-04-12, 09:45 AM)Minh Tâm Đã viết: Tôi muốn viết một chương trình Access nhỏ tính tiền điện, nước trong 1 nhà máy. nhưng tôi vướng không làm được ở chỗ không biết làm sao cho chỉ số mới tháng này sẽ là chỉ số cũ của tháng sau.
Mong các pro giúp đỡ

Dùng query Update hoặc viết code VBA để thực hiện
Thân

Xin bạn bản demo bằng query update được ko?
Chữ ký của Minh Tâm Xin chào, mình là Minh Tâm, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 13-04 -12.
Những người đã cảm ơn
Bạn có file up lên, mắc ở đâu, mọi người sẽ hỗ trợ tiếp để hoàn thành.
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Vấn đề của bạn là đã làm chương trình access rồi đúng ko?
bạn chỉ không biết là thế nào để dữ liệu cuối tháng chuyển thành đầu tháng thôi đúng ko ?
nguyên tắc là bạn phải có 1 table để lưu trữ giá trị đầu kỳ, 1 table để nhập giá trị phát sinh trong tháng,
Tạo 1 query để tính cộng số lượng đầu với số lượng phát sinh trong tháng.
Tạo 1 table dùng lưu trữ kết quả tạm tính này bằng cách update dữ liệu vừa tính toán này.
Tạo 1 query delete để xóa số liệu đầu kỳ.
Xong rồi tạo tiếp 1 query update để cập nhật số liệu từ bảng tạm vào bảng số liệu đầu kỳ.
Thế là giải quyết được vấn đề bạn cần.

Nếu cần hướng dẫn trực tiếp thì alo mình hen 0909785890 gặp Duy, ở HCM nhé
Chữ ký của gaubu117
Những người đã cảm ơn
(15-04-12, 10:16 AM)gaubu117 Đã viết: Vấn đề của bạn là đã làm chương trình access rồi đúng ko?
bạn chỉ không biết là thế nào để dữ liệu cuối tháng chuyển thành đầu tháng thôi đúng ko ?
nguyên tắc là bạn phải có 1 table để lưu trữ giá trị đầu kỳ, 1 table để nhập giá trị phát sinh trong tháng,
Tạo 1 query để tính cộng số lượng đầu với số lượng phát sinh trong tháng.
Tạo 1 table dùng lưu trữ kết quả tạm tính này bằng cách update dữ liệu vừa tính toán này.
Tạo 1 query delete để xóa số liệu đầu kỳ.
Xong rồi tạo tiếp 1 query update để cập nhật số liệu từ bảng tạm vào bảng số liệu đầu kỳ.
Thế là giải quyết được vấn đề bạn cần.

Nếu cần hướng dẫn trực tiếp thì alo mình hen 0909785890 gặp Duy, ở HCM nhé
gaubu117 đã hiểu đúng vấn đề của mình rùi đó. Mình ở VT lận. mình sẽ cố nghiên cứu thêm theo hướng bạn hướng dẫn.Cảm ơn bạn
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Việc set thuộc tính OnClick trong Code toancvp 5 229 31-10-16, 10:14 AM
Bài mới nhất: toancvp
  [Lỗi] Cúp điện ---> lỗi access 2013 biencuong86 3 149 26-10-16, 04:30 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] chương trình đơn giản để so sánh chuỗi text kanmai07 4 316 28-09-16, 06:05 PM
Bài mới nhất: kanmai07
  [Help] Nhờ tạo form lưu hóa đơn nhập, hóa đơn xuất, hàng nhập hàng xuất không cần tính tồn laxx_xxal 1 130 22-09-16, 02:35 PM
Bài mới nhất: Nguyen Hoang Diep
  Thiết kế chương trình quản lý thu chi ChiMai 1 154 03-08-16, 10:52 AM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ