Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hỏi về Check box, Option
Mình có 1 Table nhập liệu gồm
- Trường Môn (Toán, Lý, Hóa) và trường điểm 15 phút của môn đó.
- 3 records tên lớp là: A1, A2, A3.

Khi tạo Form nhập liệu mình tạo 2 Combobox bên trên và 1 Check box bên dưới

Nếu chọn Lớp A1 trên Combo box 1 sau đó chọn môn Lý ở Combo box 2 thì khi Check box được tích nó sẽ hiểu mình đang muốn nhập điểm cho môn đó tại lớp đó, còn không tích dấu tích thì được hiểu là điểm 1 tiết.

Rất mong sự giúp đỡ của các bạn.
Chữ ký của autokiss Xin chào, mình là autokiss, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-01 -12.
Những người đã cảm ơn
(11-04-12, 09:00 AM)autokiss Đã viết: Mình có 1 Table nhập liệu gồm
- Trường Môn (Toán, Lý, Hóa) và trường điểm 15 phút của môn đó.
- 3 records tên lớp là: A1, A2, A3.

Khi tạo Form nhập liệu mình tạo 2 Combobox bên trên và 1 Check box bên dưới

Nếu chọn Lớp A1 trên Combo box 1 sau đó chọn môn Lý ở Combo box 2 thì khi Check box được tích nó sẽ hiểu mình đang muốn nhập điểm cho môn đó tại lớp đó, còn không tích dấu tích thì được hiểu là điểm 1 tiết.

Rất mong sự giúp đỡ của các bạn.

Gợi ý cho bạn thế này nhé
1/ Trong table thêm một trường điểm 1 tiết
2/ Trong form nhập liệu vẽ đủ các trường của table, trong đó 2 textbox txtDiem15 và txtDiem1tiet cho ẩn (Visible=True), 2 combo và 1 checkbox như của bạn. Vẽ thêm 1 textbox txtNhapDiem.
3/ Viết câu lệnh cho nút cmdNhapDiem như sau :
Mã PHP:
Private Sub cmdNhapDiem_Click()
     If 
chkNhap True then
          Me
.txtDiem15 Me.txtNhapDiem

Else

Me.txtDiem1tiet Me.txtNhapDiem
     End 
If
End Sub 

Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn autokiss , Noname , haquocquan
Cụ thể là như này bạn à: Mình muốn Check box đó lấy được nguồn của 2 Combobox trên
Nếu người dùng chọn Combobox đầu tiên là bất cứ Lớp nào (A1, A2, A3) và chọn bất cứ môn nào (Toán, Lý, Hóa) thì khi ta check vào Check box nó sẽ tự hiểu luôn là đang nhập dữ liệu vào trường của ô điểm 15 phút của môn đó.

(Có các trường: Toan/Diem15phutT; Ly/Diem15phutL; Hoa/Diem15phutH)
Record: Lớp A1; Lớp A2; Lớp A3

Đây chỉ là ví dụ thôi, phần mềm mình đang làm là một ứng dụng cụ thể và không liên quan đến điểm. Mình muốn tìm hiểu xem Check box làm sao hiểu nguồn của các Combobox để gán giá trị tương ứng (VD: Điểm 15 phút) vào bảng.

Rất mong các bạn giúp đỡ!
Chữ ký của autokiss Xin chào, mình là autokiss, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-01 -12.
Những người đã cảm ơn
(11-04-12, 11:05 AM)autokiss Đã viết: Cụ thể là như này bạn à: Mình muốn Check box đó lấy được nguồn của 2 Combobox trên
Nếu người dùng chọn Combobox đầu tiên là bất cứ Lớp nào (A1, A2, A3) và chọn bất cứ môn nào (Toán, Lý, Hóa) thì khi ta check vào Check box nó sẽ tự hiểu luôn là đang nhập dữ liệu vào trường của ô điểm 15 phút của môn đó.

(Có các trường: Toan/Diem15phutT; Ly/Diem15phutL; Hoa/Diem15phutH)
Record: Lớp A1; Lớp A2; Lớp A3

Đây chỉ là ví dụ thôi, phần mềm mình đang làm là một ứng dụng cụ thể và không liên quan đến điểm. Mình muốn tìm hiểu xem Check box làm sao hiểu nguồn của các Combobox để gán giá trị tương ứng (VD: Điểm 15 phút) vào bảng.

Rất mong các bạn giúp đỡ!

Nếu thế thì :
1/ Table gồm các field : MaLop(TenLop), MaMonHoc(TenMonHoc), Diem15phut
2/ Trên form nhập liệu vẽ tất cả các trường trên. MaLop(Tenlop), MaMonHoc(TenMonHoc) dùng combobox với Row Source là Table/Query hoặc Value List tùy bạn
3/ Khi Open Form, cho txtDiem15phut ở chế độ Visible hoặc Enlable. Khi click checkbox thì cho hiện txtDiem15phut và nhập điểm
Thân
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , haquocquan , autokiss
Ý mình khác kia, mình đã có ý tưởng để thực hiện rồi. Khi nào làm xong phần mềm mình sẽ up chia sẻ cho các bạn. Thanks
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Check box giới tính kienncit 5 1,732 01-06-12, 04:36 PM
Bài mới nhất: ebot2006

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ