Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Vấn đề nhiều người dùng chung 1 CSDL ở trên Server
Mình gặp 1 vấn đề như sau xin các bạn chỉ và phân tích giúp.
- Mình đã viết 1 PM QL Bán Hàng xong. Bao lâu nay mình vẫn để trên 1 máy rồi các máy khác Line đến dùng chung 1 CSDL này => ok ko có vấn đề gi.
- Nay mình mang CSDL đó lên Server ( trên server cài Windonw Server 2003), và mình đã line các máy trạm lấy CSDL từ server xong rồi.
Có 1 vấn đề là :
- Cứ mỗi buổi sáng là trước tiên vào PM bán hàng (access) thì phải vào Start/ Run/Server / rồi gỏ tên TK / rồi gõ Mật khẩu để vào được Server .
- Rồi quay ra mới vào được PM bán hàng (access) .
(nếu không vào server trước mà vào PM bán hàng trước thì sẽ không truy truy cập được đến CSDL và nếu không khởi động lại máy cũng sẽ không vào server theo cách Start/..... luôn)
Như vậy thật là mất công và nhàm chán .
Vậy các bạn có cách nào để khỏi lập đi lập lại công việc vào Start/Run/Server/ TK/Mật khẩu hay không?
Vì mình đã chec vào cái chec " Lưu lại mật khẩu " rồi mà mổi khi khởi đơngj lại máy là cái chec này nó ko còn nữa.
Chữ ký của muaphonui_2010 "Cần cù bù thông minh"
Những người đã cảm ơn
Việc nhớ mật khẩu Windows không phải là việc Access nên mình move topic này sang mục Tin học Văn Phòng nhé!
Mình sẽ sớm trả lời khi có giải pháp. (Hình như cũng đã từng xử vụ tương tự rồi)
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Thông thường thì các máy đều nhớ password login vào máy khác nếu như ta check vào nút rememer my password. Tuy nhiên có một số trường hợp không hiểu so nó không nhớ được và mình phải nhập lại pass mỗi khi khởi động lại máy. Mình dùng giải pháp thế này cho những trường hợp đó:

Tạo 1 file login.bat với nội dung sau:
Mã:
net use \\server /user:UserName Password /yes

Thay username/Password bằng username/password dùng đăng nhập server.
Thay server bằng tên máy server của bạn

Sau đó, Copy Shotcut của file này vào thư mục startup (nhấn start=> program=>startup hoặc tương tự). Mục đích để mỗi lần khởi động máy, windows sẽ gọi file login.bat và kết nối tới server giúp bạn.

Bạn cũng có thể thử với hướng dẫn từ microsoft
http://support.microsoft.com/kb/306992
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn Hạ Vàng
(10-04-12, 10:57 AM)Noname Đã viết: Sau đó, Copy Shotcut của file này vào thư mục startup (nhấn start=> program=>startup hoặc tương tự). Mục đích để mỗi lần khởi động máy, windows sẽ gọi file login.bat và kết nối tới server giúp bạn.

Noname vui lòng cho hỏi :
VD máy mình là máy : MAY102
USE : banhang
PW : banhang
vậy tao đường dẫn là : net use \\MAY102/user:banhang banhang/yes phải ko bạn
Và mình ko biết tạo file : login.bat là sao? có phải mở text Document ra và gỏ dòng trên vào và lưu lại với tên là login.bat không? hay tao nó ở đâu vậy.
Và "Sau đó, Copy Shotcut" là nếu là tạo File login.bat như trên thì lưu nó ở đâu và tạo cho nó 1 cái Shotcut rồi copy rồi pass vào start=> program=>startup " C:\Documents and Settings\admin\Start Menu\Programs\Startup" phải ko bạn?
Mong bạn chỉ rõ rõ giúp với .
Những người đã cảm ơn
(10-04-12, 02:58 PM)muaphonui_2010 Đã viết:
(10-04-12, 10:57 AM)Noname Đã viết: Sau đó, Copy Shotcut của file này vào thư mục startup (nhấn start=> program=>startup hoặc tương tự). Mục đích để mỗi lần khởi động máy, windows sẽ gọi file login.bat và kết nối tới server giúp bạn.

Noname vui lòng cho hỏi :
VD máy mình là máy : MAY102
USE : banhang
PW : banhang
vậy tao đường dẫn là : net use \\MAY102/user:banhang banhang/yes phải ko bạn
Và mình ko biết tạo file : login.bat là sao? có phải mở text Document ra và gỏ dòng trên vào và lưu lại với tên là login.bat không? hay tao nó ở đâu vậy.
Và "Sau đó, Copy Shotcut" là nếu là tạo File login.bat như trên thì lưu nó ở đâu và tạo cho nó 1 cái Shotcut rồi copy rồi pass vào start=> program=>startup " C:\Documents and Settings\admin\Start Menu\Programs\Startup" phải ko bạn?
Mong bạn chỉ rõ rõ giúp với .
Đúng rồi đó bạn!
Nhớ có khoảng trắng giữa các dòng lệnh nhé, mình thấy chữ May102 với /user của bạn viết liền đó!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn muaphonui_2010
Mình làm như sau mà vẫn ko dc bạn Noname ơi.
B1. Mình chuột phải chọn new/ chọn Text Document
B2 Gõ vào : net use \\MAY102 /user:nguyenxuanhuy 123 /yes và lưu nó ngoài Destop
trong đó : MAY102 là máy mình , chứ không pahỉ máy Server nha. và nguyenxuanhuy là TK của mình, 123 là mật khẩu của mình.

B3. Tạo 1 Shotcut trên Destop và mình Cut và mình pass nó vào start=> program=>startup " cụ thể là đường dẫn : C:\Documents and Settings\admin\Start Menu\Programs\Startup"
Rồi . Mình khỏi động lại máy thì nó chạy cái File trên trên mở lên luôn "ý là mở lên giống như mở File word vậy đó". rồi mình vào statr / run / server nó cũng hỏi PW , chứ không hết dc.

Mình còn có 1 trường hợp mà từ sáng giờ ko biết cách giải quyết như thế nào, và cũng không hiểu vì sao?
CSDL mình bỏ lên server , các máy trạm line đến và dùng chung CSDL này :
-Nếu các máy trạm đăng nhập vào server chung 1 tài khoản ( đăng nhập bằng cách giống như câu hỏi mình hỏi ở trên " vào Statr/ Run/ Server /USE/ PW rồi mới vào PM bán hàng như trên ").
VD: các máy đều đăng nhập server với tài khoản: nguyenxuanhuy, PW :123
=> Thì ok, ai cũng làm việc được hết, không có vấn đề gì.
Nhưng nếu mà các máy trạm vào TK khác nhau, đều có quyền giống nhau ( mổi người được cấp 1 TK để truy cập vào server ).Như vậy thì phần mềm chỉ cho đọc thôi, không cho chỉnh sửa, thêm mới gì hêt.
=> Có phải Access chỉ chấp nhận 1 người dùng ( 1 tài khoản ) không?
=> Cách giải quyết để được nhiều người cùng truy cập nhiều tài khoản khác nhau tới 1 server thì phải tùy chọn như thế nào trên File access và phân quyền trên server như thế nào?
( trong File access mình vào Tool/Security/ ...... mình thấy các mục đó .... không biết có ý nghĩa gì cho trường hợp của mình không)
Bạn Noname cố gắng giúp mình với.
Xin cảm ơn nhiều.
Những người đã cảm ơn
(10-04-12, 05:33 PM)muaphonui_2010 Đã viết: Mình làm như sau mà vẫn ko dc bạn Noname ơi.
B1. Mình chuột phải chọn new/ chọn Text Document
B2 Gõ vào : net use \\MAY102 /user:nguyenxuanhuy 123 /yes và lưu nó ngoài Destop
trong đó : MAY102 là máy mình , chứ không pahỉ máy Server nha. và nguyenxuanhuy là TK của mình, 123 là mật khẩu của mình.

B3. Tạo 1 Shotcut trên Destop và mình Cut và mình pass nó vào start=> program=>startup " cụ thể là đường dẫn : C:\Documents and Settings\admin\Start Menu\Programs\Startup"
Rồi . Mình khỏi động lại máy thì nó chạy cái File trên trên mở lên luôn "ý là mở lên giống như mở File word vậy đó". rồi mình vào statr / run / server nó cũng hỏi PW , chứ không hết dc.
thay May102 bằng tên server của bạn. File của bạn phải là file có đuôi .bat chứ không phải .txt
username và pass là username và pass khi bạn truy cập vào server nó hỏi đó.
Nói cách khác file này chỉ là script giúp bạn đăng nhập vào server mỗi khi khởi động thôi. File .bat giống như file .com và exe, nó mới có khả năng tự chạy.
Trích dẫn:Mình còn có 1 trường hợp mà từ sáng giờ ko biết cách giải quyết như thế nào, và cũng không hiểu vì sao?
CSDL mình bỏ lên server , các máy trạm line đến và dùng chung CSDL này :
-Nếu các máy trạm đăng nhập vào server chung 1 tài khoản ( đăng nhập bằng cách giống như câu hỏi mình hỏi ở trên " vào Statr/ Run/ Server /USE/ PW rồi mới vào PM bán hàng như trên ").
VD: các máy đều đăng nhập server với tài khoản: nguyenxuanhuy, PW :123
=> Thì ok, ai cũng làm việc được hết, không có vấn đề gì.
Nhưng nếu mà các máy trạm vào TK khác nhau, đều có quyền giống nhau ( mổi người được cấp 1 TK để truy cập vào server ).Như vậy thì phần mềm chỉ cho đọc thôi, không cho chỉnh sửa, thêm mới gì hêt.
=> Có phải Access chỉ chấp nhận 1 người dùng ( 1 tài khoản ) không?
=> Cách giải quyết để được nhiều người cùng truy cập nhiều tài khoản khác nhau tới 1 server thì phải tùy chọn như thế nào trên File access và phân quyền trên server như thế nào?
( trong File access mình vào Tool/Security/ ...... mình thấy các mục đó .... không biết có ý nghĩa gì cho trường hợp của mình không)
Bạn Noname cố gắng giúp mình với.
Xin cảm ơn nhiều.

Miễn sao các user vào server có thể đọc/ ghi lên thư mục share là có thể dùng chung data Access không vấn đề gì, mình nói ngay từ đầu đây không phải là việc của Access. Tuy nhiên, các file Access nên chú ý chọn tùy chọn như sau:
[Hình: share.png]
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn muaphonui_2010
(10-04-12, 07:07 PM)Noname Đã viết: thay May102 bằng tên server của bạn. File của bạn phải là file có đuôi .bat chứ không phải .txt
username và pass là username và pass khi bạn truy cập vào server nó hỏi đó.
Nói cách khác file này chỉ là script giúp bạn đăng nhập vào server mỗi khi khởi động thôi. File .bat giống như file .com và exe, nó mới có khả năng tự chạy.
Cảm ơn bạn Noname nhiều nha.
Mình làm được rồi.
Và mình có 1 ý tưởng như thế này : không muốn nó tự chạy cái File Login.bat khi khởi động máy nữa. Mà mình muốn khi File access mở lên thì nó mới chạy ( có thể cho nó chạy khi Form Đang Nhập Load lên cũng được, thì code như thế nào?
Trích dẫn:Miễn sao các user vào server có thể đọc/ ghi lên thư mục share là có thể dùng chung data Access không vấn đề gì, mình nói ngay từ đầu đây không phải là việc của Access. Tuy nhiên, các file Access nên chú ý chọn tùy chọn như sau:
[Hình: share.png]

Còn vấn đề này thì vẫn chưa thể áp dụng được vì kiến thức về Server còn yếu lắm.
Mình thử làm như hình bên dưới mà vẫn không được.
[Hình: Phnquynserver.jpg]
Không biết mình sai ở chổ nào mà khi bỏ dấu chex ngay chổ Read-Only rồi mà khi tắt nó đi và quay lại thì thấy cái dấu chex đó vẫn còn y chan.
Ah . mình nói thêm là trên server cài Win server 2003
Và có cài cái SQL server 2005 ( Hôm trước có 1 người bán PM cho mình người ta viết trên cái SQL Server 2005 này , nên người ta có tùy chọn gì đó trên cái SQL server 2005 này , không biết có ảnh hưởng gì không nhỉ)
Mong bạn giúp mình lần nữa với.
P/s
Cố gắng mua cái server để đưa file access lên đó cho nó chạy ngon lành mà gặp vấn đề này , thật là khổ sở.
Những người đã cảm ơn
Chào bạn! Đầu tiên về việc xử lý file Login.bat mình có ý tưởng như sau:

Code VBA miêu tả thủ tục và xử lý nút lệnh:

Private Declare Function WinExec Lib “kernel32” (ByVal lpCmdLine As String, ByVal nCmdShow As Long) As Long
Const SW_SHOWNORMAL = 1

Private Sub btnBAT_Click()
WinExec ""D:\......\Login.bat"" , SW_SHOWNORMAL
End Sub

Với phần bỏ Read-Only của thư mục trên bạn thử làm như sau:

Start/Run/cmd

Gõ lệnh: Attrib -r /s/d Đường dẫn (Ví dụ: D:\Ung dung\Phanmem)
Chữ ký của autokiss Xin chào, mình là autokiss, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-01 -12.
Những người đã cảm ơn
hi mình bổ xung một cách như sau. có thể bạn đang quá trú tâm vào việc viết code mà không để ý về cách mapth ổ cứng của ổ share trên server. có một lưu ý là sau khi mapth có 1 ô check là reconection at logon. bạn đánh dấu vào đó sẽ giải quyết được vấn đề bạn conecting đến máy chủ share ổ vật lý đó. sau khi bạn khởi động lại máy cliense sẽ thực hiện tạo kết nối và ánh xạ đường dẫn tuyệt đối từ máy cliense to server. bạn thử xem sao nhé.happy chúc bạn thành công.
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  VPN US free and good. server không hạn chế về băng thông truy cập tốc độ nhanh quanghoasla 1 898 03-10-13, 02:06 AM
Bài mới nhất: quanghoasla
  chia sẻ và chạy phần mềm ứng dụng qua internet quanghoasla 9 4,258 30-09-13, 01:27 AM
  Tài liệu hướng dẫn sử dụng Outlook 2010 Noname 0 4,627 09-02-12, 04:23 PM
Bài mới nhất: Noname
  Ai có tài liệu hướng dẫn sử dụng phần mềm Help and Manual V5 không? tải lên với Nguyendinhthanh 13 4,388 28-10-11, 12:37 PM
  Kiến thức sử dụng pin Li-ion - các bạn dùng điện thoại PDA - Laptop nên biết Noname 0 8,777 03-11-10, 11:29 AM
Bài mới nhất: Noname

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ