Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Liệt kê điểm, giúp mình với!!
Liệt kê kết quả học tập gồm các cột mã sinh viên, họ và tên, mã môn học, tên môn học, điểm. Có thêm cột ghi chú là Đậu nếu điểm >=5, ngược lại là rớt. Chỉ liệt kê các sinh viên học khoa Công nghệ thông tin
[Hình: 9703e34955ed52a7f45de1c7c41cd540_42310160.untitled.png]

giúp mình với, nếu được thì xin giải thích cho mình cách dùng hàm nữa nhé. Xin cảm ơn!
Chữ ký của billgate88 Xin chào, mình là billgate88, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 16-02 -12.
Những người đã cảm ơn
- Bạn làm như hình nhé
[Hình: untitledghichu.bmp]

Hàm IIF(<đk>,<Giá trị 1>,<giá trị 2>)
- Hàm hoạt động theo ng tắc : nếu đk đúng thì trả về giá trị 1 ngược lại trả về giá trị 2
Good luck!
Chữ ký của hoanglonglangtu Chiều tắt nắng trên con đường quen thuộc
Mưa rơi buồn qua ngõ vắng không em
Từng hạt ngọc rơi đùa qua kẽ lá
Những giọt tràn đầy ngõ ngách tâm tư
Em có biết chiều nay anh vẫn nhớ
Ở nơi nào em có nhớ chăng anh

Trên đời có quá nhiều chữ nếu,đáng tiếc là đều đã qua,việc đã xảy ra,hối hận cũng vô dụng
ღღღღღTài sản của hoanglonglangtu (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , onlyon3
(20-03-12, 05:48 PM)hoanglonglangtu Đã viết: - Bạn làm như hình nhé
[Hình: untitledghichu.bmp]

Hàm IIF(<đk>,<Giá trị 1>,<giá trị 2>)
- Hàm hoạt động theo ng tắc : nếu đk đúng thì trả về giá trị 1 ngược lại trả về giá trị 2
Good luck!

Rất cảm ơn bạn, nhưng bạn ơi nó lại báo lỗi
[Hình: 1bcb7c85a3602d05ffc1df80542bbd06_4231656...pimage.bmp]
Chữ ký của billgate88 Xin chào, mình là billgate88, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 16-02 -12.
Những người đã cảm ơn
trước khi tl cho bạn mình đã test thử rùi, vẫn ok mà. Có thể bạn không check mục Show cho field Diem, hoặc là các mối quan hệ ràng buộc dữ liệu của bạn làm cho giá trị trả về của hàm IIF không tương thích.
Bạn hãy thử lại bằng cách check Show ở field Diem xem, hoặc là bạn bỏ field GhiChu rùi Run thử querry xem có phải lỗi ở hàm IIF không. Hiện giờ máy này không có acces để tét cho bạn ^^! nếu vẫn ko đc sáng mai mình sẽ reply tiếp cho bạn.
Thân.

Trên đời có quá nhiều chữ nếu,đáng tiếc là đều đã qua,việc đã xảy ra,hối hận cũng vô dụng
Những người đã cảm ơn onlyon3
(20-03-12, 07:53 PM)hoanglonglangtu Đã viết: trước khi tl cho bạn mình đã test thử rùi, vẫn ok mà. Có thể bạn không check mục Show cho field Diem, hoặc là các mối quan hệ ràng buộc dữ liệu của bạn làm cho giá trị trả về của hàm IIF không tương thích.
Bạn hãy thử lại bằng cách check Show ở field Diem xem, hoặc là bạn bỏ field GhiChu rùi Run thử querry xem có phải lỗi ở hàm IIF không. Hiện giờ máy này không có acces để tét cho bạn ^^! nếu vẫn ko đc sáng mai mình sẽ reply tiếp cho bạn.
Thân.

Về cái Hàm IIF thì cứ thêm >=5 thì nó báo lỗi, còn bỏ ra thì hiện, nhưng hiện tất cả
Bạn thử xem giúp mình các table như thế có đúng không?
[Hình: 04fe748d1257d48fed4434a928ba60e9_42323880.untitled.png]

[Hình: 3179477dd7e19fb2c47d43cab6301cde_42323622.untitled1.png]

[Hình: d70229c14e35a27a1d4ff3699e9c7d8f_42323624.untitled2.png]
Những người đã cảm ơn
Bạn thử để số 5 vào trong ngoặc thử dc ko (5), mình nghĩ là 99% do chổ này:
VD: IIf ([Dien] >=(5), "đậu", "Rớt")
Chữ ký của muaphonui_2010 "Cần cù bù thông minh"
- Sorry bạn billgate vì hôm qua mình bị bệnh nên ko onl đc.
- Hôm nay tớ test lại như database của bạn vẫn ok mà :
Querry:
[Hình: error1.bmp]
Kết quả :
[Hình: error2.bmp]

vấn đề nằm ở chổ dấu , (phẩy) và ; (chấm phẩy) trong hàm IIF áh, thay đổi lại là xong
ღღღღღTài sản của bomnhauag (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , onlyon3
(22-03-12, 10:15 AM)hoanglonglangtu Đã viết: - Sorry bạn billgate vì hôm qua mình bị bệnh nên ko onl đc.
- Hôm nay tớ test lại như database của bạn vẫn ok mà :
Querry:
[Hình: error1.bmp]
Kết quả :
[Hình: error2.bmp]

Của mình thì nó cứ báo lỗi, nhưng mình viết >=5 xuống dòng Criteria của điểm, thế là được rồi, nhưng dù sao cũng cảm ơn mọi người đã nhiệt tinh giúp mình, thanks nhé
Những người đã cảm ơn
(22-03-12, 11:17 AM)billgate88 Đã viết: Của mình thì nó cứ báo lỗi, nhưng mình viết >=5 xuống dòng Criteria của điểm, thế là được rồi, nhưng dù sao cũng cảm ơn mọi người đã nhiệt tinh giúp mình, thanks nhé

Có nút thanks kìa bạn! winking
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn billgate88

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Xin giúp đỡ về sử dụng hàm Dlookup với nhiều điều kiện dangh5 1 71 30-11-16, 10:44 PM
Bài mới nhất: dangh5
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 86 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  [Help] Giúp mình tính ngày trên textbox zinzin8x 20 568 29-06-16, 03:42 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] giúp loại trùng khi import từ file exel tronghieu9792 2 188 15-05-16, 05:25 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
  [Help] Nhờ anh, chị chỉ giúp query tự cộng số ngày, ngày đến sau khi nhập số tháng tronghieu9792 4 202 05-05-16, 05:42 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ