Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cách tạo report thống kê
Mình có một table gồm có các trường Trình độ, Quê quán .... Giờ mình muốn làm một báo cáo thống kê theo Trình độ và Quê quán dạng thế này:

Trình độ Hà Nội Thanh Hóa Nghệ An ....
Đại học 5 5 4 ...
Thạc sỹ 1 2 3 .......
.............

Mọi người ai có phương pháp nào không hướng dẫn giúp mình với (trừ cách in trực tiếp Query nhé). Thanks!
Chữ ký của tsingle
Điều chúng ta biết chỉ là một giọt nước
Điều chúng ta không biết mênh mông như đại dương
Những người đã cảm ơn
bạn đã tạo được query như thế, sao không thử dùng công cụ wizard có sẵn của Access để thiết kế report nhỉ!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
bạn dùng report winzat đi. cái này hỗ trợ cho bạm tím sum() và tình % đấy.happy nên việc tính tổng của bạn thì quá rễ rồi
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(15-02-12, 08:39 PM)Noname Đã viết: bạn đã tạo được query như thế, sao không thử dùng công cụ wizard có sẵn của Access để thiết kế report nhỉ!

Bởi vì số lượng quê quán không biết trước, tức số cột sẽ không cố định. Có thể query lúc này là 2 cột, lúc khác 3 cột... nên mình không thể tạo report cố định được.
Chữ ký của tsingle
Những người đã cảm ơn
(16-02-12, 12:44 AM)tsingle Đã viết:
(15-02-12, 08:39 PM)Noname Đã viết: bạn đã tạo được query như thế, sao không thử dùng công cụ wizard có sẵn của Access để thiết kế report nhỉ!

Bởi vì số lượng quê quán không biết trước, tức số cột sẽ không cố định. Có thể query lúc này là 2 cột, lúc khác 3 cột... nên mình không thể tạo report cố định được.

Vậy thì bạn suy nghĩ đến giải pháp khác là vừa! Report theo hàng dọc
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
(16-02-12, 12:54 AM)Noname Đã viết:
(16-02-12, 12:44 AM)tsingle Đã viết:

Vậy thì bạn suy nghĩ đến giải pháp khác là vừa! Report theo hàng dọc

Vấn đề ở đây là Trình độ cũng không cố định, Quê quán cũng không cố định nên không làm cách đó được. Mình đã có một ý tưởng là đưa tất cả thông tin của query vào một mảng string sau đó in ra từng dòng một nhưng cách này thì thủ công quá và trong trường hợp thông tin nhiều thì thời gian xử lý sẽ bị chậm lại. Trước Noname có đưa một bài "Tùy Biến Các Cột thay đổi trong Report" (http://thuthuataccess.wordpress.com/2010...ng-report/ ) nhưng mình xem chưa được hiểu lắm, mình nghĩ nếu theo cách này chắc giải quyết được.
Chữ ký của tsingle
Những người đã cảm ơn
Trong diễn đàn cũng có copy bài này về,
http://thuthuataccess.com/forum/thread-139.html

Các bạn thảo luận xem có giải pháp cho vấn đề này không nhé!
Theo mình thì thế này:

1/Bạn tạo 1 table có đầy đủ các cột. Report sẽ lấy record source từ table này
2/Bạn Tạo query crosstab như bạn đang làm
3/Mỗi khi in report, ta làm 2 thao tác sau:
a/ Chạy 1 query xóa hết dữ liệu trong table temp kia đi
b/ Append dữ liệu của query bạn vào table đó!

Ra lệnh review report

Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
(16-02-12, 09:43 AM)Noname Đã viết: Trong diễn đàn cũng có copy bài này về,
http://thuthuataccess.com/forum/thread-139.html

Các bạn thảo luận xem có giải pháp cho vấn đề này không nhé!
Theo mình thì thế này:

1/Bạn tạo 1 table có đầy đủ các cột. Report sẽ lấy record source từ table này
2/Bạn Tạo query crosstab như bạn đang làm
3/Mỗi khi in report, ta làm 2 thao tác sau:
a/ Chạy 1 query xóa hết dữ liệu trong table temp kia đi
b/ Append dữ liệu của query bạn vào table đó!

Ra lệnh review report

Nếu như số lượng quê quán đã cố định thì mình có thể làm theo cách này tiện hơn nhiều:
record source="SELECT TrinhDo, Count(IIf([QueQuan]='Hà Nội',[QueQuan])) AS HaNoi, Count(IIf([QueQuan]='Nghệ An',[QueQuan])) AS NgheAn.....
FROM tbNhanVien
GROUP BY TrinhDo"
Sau đó trong report thì nếu sum(HaNoi)=0 thì cho lbHaNoi.Visible=False, txtHaNoi.Visible=False và dồn các cột lại (cách dồn cột mình nghĩ lại phải dùng đến phương pháp trong bài "Tùy Biến Các Cột thay đổi trong Report" nhưng đến giờ vẫn chưa hiểu bài đó,hic).

Tuy nhiên vấn đề của mình là quê quán không cố định (ví dụ hiện tại 63 tỉnh thành, sau này tách tỉnh nào đó chẳng hạn), nếu trực tiếp mình làm thì mỗi lần thêm quê quán lại một lần chỉnh sửa report, còn nếu người khác dùng thì không in báo cáo được.
Chữ ký của tsingle
Những người đã cảm ơn
Có ai biết giúp mình vấn đề nêu trên với, hoặc nếu ai hiểu và đã làm được theo bài "Tùy Biến Các Cột thay đổi trong Report" thì hướng dẫn thêm cho mình để mình thử dùng cách dồn cột cũng được. Thanks!

Tiện đây mình cũng muốn hỏi một vấn đề này nữa, ai biết chỉ giúp:
Mình có một table đã được sắp xếp thứ tự theo một hoặc nhiều trường, ví dụ từ A-Z, khi đưa ra report không group cũng được kết quả sắp xếp từ A-Z nhưng nếu report có group thì kết quả lại sắp xếp ngược lại từ Z-A. Vì chỉ tiêu sắp xếp được tùy chọn trong form (không cố định) nên không dùng cách tạo report wizard để sắp xếp được. Ai biết có cách nào đặt thuộc tính trong report để nó được sắp xếp theo thứ tự trong table record source chỉ giúp mình với. Thanks!
Chữ ký của tsingle
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question [Help] Làm sao để in được trang chẳn hoặc trang lẻ trong report access? nhattiensinh 6 1,069 11 Giờ trước
Bài mới nhất: MatTroiNguQuen
  [Help] thay đổi cách sắp xếp report bằng câu lệnh khi mở Rt tieuho828 1 45 Hôm nay, 12:24 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Cho mình hỏi cách tạo report động theo ngày BayVeo 1 71 07-12-16, 09:09 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] cách giữ dòng tiêu đề trên trang 1 khi in. hoanghai902 4 68 06-12-16, 07:30 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  Hướng Dẫn Cách sắp xếp report? tieuho828 0 30 03-12-16, 09:05 PM
Bài mới nhất: tieuho828

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ