Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
không thể chạy update query ?
Mình có 2 table:
Table1: Mã 1, .....
Table2: Mã 2,.....Mã 1
(Table 1 và 2 quan hệ 1-n qua mã 1)

Khi mình chạy form (không có record source), trong đó các field của Form được thiết kế giống table 2, mình sửa Mã 1 của form là rỗng và thực hiện update từ Form vào table 2 thì báo lỗi.
Nếu mình xóa quan hệ của table 1 và table 2 đi thì không còn báo lỗi nữa.

Mình phải làm sao để không phải xóa relationship đi mà vẫn có thể update được từ form vào table 2 ?

Thanks./.
Chữ ký của darkmoon Xin chào, mình là darkmoon, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-07 -11.
Những người đã cảm ơn
Quan hệ 1-n yêu cầu ở table1 phải có record đó thì table n mới được phép update.
Ví dụ như không có mã hàng nào trong bảng hàng hóa, thì làm sao có phát sinh trong bảng nhập xuất tồn! Như vậy sẽ làm mất tính toàn vẹn dữ liệu.

Vì vậy, bạn phải thêm mã và table 1 rồi mới được update vào table n.

Thêm vào table 1 thì bạn có thể dùng cách update hay append tùy tình huống!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn haquocquan , darkmoon
Bạn hãy hình dung Table1 là 1 danh sách mặt hàng tại cửa hàng, Table2 là hóa đơn bán hàng. Vậy nếu trong cửa hàng ko có mặt hàng nào (Table1 = rỗng) thì bạn bán cái giống j cho người ta???

Trước hết cập nhật đầy đủ các mặt hàng (record) trong Table1 rồi bạn mới update từ form vào Table2 được (với điều kiện Mã1 trong Table2 phải "có mặt" trong Table1)

Try again....!Confused_smile
ღღღღღTài sản của bomnhauag (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 160 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 86 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 89 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Hướng Dẫn hướng dẫn làm query tieuho828 6 150 21-11-16, 12:36 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Thay thế giá trị từ cột này sang cột khác trong 1 query trungminh 6 139 08-11-16, 03:24 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ