Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Khả Năng Hoạt Động Của Một Table
Hiện mình đang viết một chương trình quản lý bán hàng cho gia đình trong đó có 1 talbe dữ liệu chính có 20 cột và dự đoán trong 1 năm có khoảng 200.000 dòng record được ghi vào. Mỗi cuối năm mình mới tiến hành xóa data 1 lần. Với một kích thước table như vậy thì access có đáp ứng được ko ? Theo mình biết thì access ko giới hạn lượng record trong bảng chỉ giới hạn dung lượng file là 2Gb , nhưng cái mình sợ là với số lượng record như thế sẽ làm chậm chương trình của mình . Trên thực tế chương trình mình hiện đang sử dụng mới ghi có 50.000 record nhưng mình thấy nó cũng có vẽ hơi chậm mỗi khi load bảng hay tìm dòng ghi trong bảng, cấu hình máy tính mình cũng không tệ core I3 3.0Ghz , ram 2Gb chạy XP SP3. Sẳn cho mình hỏi lun làm sao mới cải thiện được tốc độ tìm lọc dữ liệu trong bảng. Mong các bạn có kinh nghiệm trong vấn đề này giúp mình với. Thank các bạn nhìu ^^
Chữ ký của con_trai_vl Xin chào, mình là con_trai_vl, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 07-06 -11.
Những người đã cảm ơn
Thật ra 200k record chưa phải là lớn! Quan trọng là bạn đặt Index , key thế nào cho hiệu quả. Key của bạn ngoài tính duy nhất, không nên đặt quá dài. sau này query bạn nên query trên key thôi thì cải thiện được rất nhiều.
Ngoài ra không nên nhồi nhét hết tất cả lên 1 table mà dùng những table nhỏ liên kết 1-1. Cũng cải thiện khá nhiều!
Chúc thành công
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Có nhiều thứ mình ko thể query trên key được @_@ . Thường thì key mình đặt là auto number ko hà. Sẳn cho mình hỏi thêm 2 vấn đề:

- Query trên table với tiếng việt ko dấu có nhanh hơn tiếng việt có dấu ko ?
- Nếu toàn bộ các table mình để ở một file mdb và các query + form VBA mình để ở một file MDB khác xài chức năng link table thì tốc độ có nhanh hơn đc ko ?
Chữ ký của con_trai_vl Xin chào, mình là con_trai_vl, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 07-06 -11.
Những người đã cảm ơn
(28-12-11, 07:35 PM)con_trai_vl Đã viết: Có nhiều thứ mình ko thể query trên key được @_@ . Thường thì key mình đặt là auto number ko hà. Sẳn cho mình hỏi thêm 2 vấn đề:

- Query trên table với tiếng việt ko dấu có nhanh hơn tiếng việt có dấu ko ?
- Nếu toàn bộ các table mình để ở một file mdb và các query + form VBA mình để ở một file MDB khác xài chức năng link table thì tốc độ có nhanh hơn đc ko ?

Nếu không phải là key thì những field cần query bạn để thuộc tính : indexed là Yes (Duplicates OK)
Như vậy query sẽ nhanh hơn rất nhiều. Nhưng lưu ý không nên lạm dụng thuộc tính này cho trường không cần query vì sẽ làm chậm quá trình nhập liệu, đồng thời làm file của bạn nhanh chóng phình lên vì phải tốn dung lượng cho Index.

Về nguyên tắc thì table tất cả trong 1 file thì query nhanh hơn là link. Tuy nhiên, link table là giải pháp an toàn và dễ backup cũng như chia sẻ nhiều người dùng.

Query tiếng Việt không dấu cũng tùy nhiều hay ít. Nhưng với khối lượng tương đương thì đương nhiên nhanh hơn, và cả chính xác hơn.
Và độ dài của field cũng quan trọng nữa. Nếu không cần thiết thì không nên để field quá lớn, chỉ vừa đủ lưu trữ thôi. Ví dụ chiều dài của tên họ, hay tên mã hàng cỡ 35-50 là nhiều rồi. Các cột chú thích thì mình mới để chiều dài cao >100 ký tự...
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Cách đưa chức năng compact & repair vào form toancvp 6 486 24-08-16, 12:19 AM
Bài mới nhất: paulsteigel
  Lỗi Access 2003 bị đóng băng theo hàng. imt0osexy 7 476 18-06-16, 11:19 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Cách tạo sinh số tự động trong khoảng số cho trước nguyenhungcuong 12 356 09-06-16, 09:06 AM
Bài mới nhất: nguyenhungcuong
  [Help] Đóng gói chương trình Access 2010 tieuphung88 1 228 02-04-16, 03:00 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  Phần mềm quản lý phòng khám Tự động tạo cơ sở dữ liệu SQL tt1212 0 157 17-01-16, 03:21 AM
Bài mới nhất: tt1212

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ