Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 2 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ngày sinh trong Access
chào mọi người
Mình đang làm một form danh sách nhân viên
có cột ngày sinh mình đặt là kiểu date/time với input mask:99/99/9999 để tiện nhập liệu
nhưng nếu nhân viên chỉ có năm sinh thôi thì mình ko nhập được

Mình cũng chuyển ngaysinh về kiểu text nhưng nếu thế thì có vẻ..ko chuyên nghiệp lắm
mong mọi người đóng góp ý kiến để em làm được hiệu quả
thanks
Chữ ký của ecompc Xin chào, mình là ecompc, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 13-11 -11.
Những người đã cảm ơn
(17-11-11, 09:55 AM)ecompc Đã viết: chào mọi người
có cột ngày sinh mình đặt là kiểu date/time với input mask:99/99/9999 để tiện nhập liệu

Mình cũng chuyển ngaysinh về kiểu text nhưng nếu thế thì có vẻ..ko chuyên nghiệp lắm
thanks

Thì cho đại ngày sinh của NV ấy vào, Ẹc, ẹc... Tongue_smile
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
hic , chẳng lẻ mình tự đặt khai sinh cho người ta sao hehe
Chữ ký của ecompc Xin chào, mình là ecompc, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 13-11 -11.
Những người đã cảm ơn
(17-11-11, 12:49 PM)ecompc Đã viết: hic , chẳng lẻ mình tự đặt khai sinh cho người ta sao hehe

Chịu thôi, mỗi người đều phải có ngày sinh, nếu hỏng có thì đặt 1 ngày nào đó làm ngày sinh nhật... Tongue_smile
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(17-11-11, 09:55 AM)ecompc Đã viết: chào mọi người

thanks

Nếu là mình thì mình chừa trống trường này nếu không có dữ liệu đầy đủ.

Thà thiếu chứ không được sai. Vì vậy sẽ làm nhiễu các báo cáo về sau, sai mà không biết sai ở đâu (tính ngày về hưu chẳng hạn :P )
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn domfootwear , haquocquan
theo mình nếu ai chỉ có tháng/năm thì cho nó sinh vào ngày 01/tháng/năm, còn nếu chỉ có năm thì viết kiểu: 01/01/năm là ok thôi mà. nếu quan trọng là năm sinh thì nấy mỗi năm là đủ. nếu không muốn ruờm rà bạn để trường kiểu text cho rễ xử chí nếu thiếu ngày/tháng không thì ta chỉ cần phết cái năm sinh vào là ok. nếu không khai đủ thiếu như vậy cũng không ai đánh thuế bạn cả.
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
mình thấy có một số ứng dụng nó xử lý chỗ ngày tháng này hay lắm
ví dụ mình nhập vào
21061989 thì nó thành 21-06-1989
210689 thì nó thành 21-06-1989
061989 thì nó thành 06-1989
89 thì nó thành 1989
....
ban đầu mình nhập vào một chuỗi và khi enter nó tách chuỗi thành ngày tháng năm tương ứng

Thấy cái này hay
Những người đã cảm ơn
(19-11-11, 03:02 PM)ecompc Đã viết: mình thấy có một số ứng dụng nó xử lý chỗ ngày tháng này hay lắm
ví dụ mình nhập vào
21061989 thì nó thành 21-06-1989
061989 thì nó thành 06-1989
89 thì nó thành 1989
....
ban đầu mình nhập vào một chuỗi và khi enter nó tách chuỗi thành ngày tháng năm tương ứng

Chỉ là vài câu lệnh If...else hoặc select...case thôi!
bạn chịu khó học các câu điều khiển VBA là làm được. Tuy nhiên quan điểm của mình là : thà không có còn hơn có mà sai.
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn ecompc
đấy là kiểu bạn format thôi mà.trong thuộc tính property của trường có bạn ạ.happy
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn ecompc
uhm, vậy thì VBA thôi,
cảm ơn các bác nhiều
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 194 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  [Help] Dòng chữ chạy trên form báo đến ngày sinh nhật tronghieu9792 1 122 20-10-16, 09:30 AM
Bài mới nhất: lamvankhanh
  [Help] Giúp đỡ về cách xóa nội dung trong một field nam8384 2 117 17-10-16, 08:43 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Sử dụng chuột giữa trong subform là report. toancvp 10 359 12-10-16, 01:01 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Chèn file văn bản word vào access danhxetnghiem 10 449 11-10-16, 03:42 PM
Bài mới nhất: danhxetnghiem

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ