Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tạo relationship
Nhờ các pro giúp đỡ

Tình hình là mình mới bắt đầu học sử dụng access nên còn nhiều thứ không biết. Mình có tạo 1 loạt bảng, sau đó mình liên kết các bảng lại với nhau, nhưng khi mình tích vào 3 cái dòng trong mục edit relationship thì nó báo "The database engine could not lock table 'ten table' because it is already in use by another person or process". Mình ko biết làm thế nào để link đc nữa. Pro nào biết thì chỉ giùm mình nhé. Thanks all[/size][/font]
Chữ ký của minhtv Xin chào, mình là minhtv, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 10-10 -11.
Những người đã cảm ơn
(10-10-11, 05:58 PM)minhtv Đã viết: Nhờ các pro giúp đỡ

Tình hình là mình mới bắt đầu học sử dụng access nên còn nhiều thứ không biết. Mình có tạo 1 loạt bảng, sau đó mình liên kết các bảng lại với nhau, nhưng khi mình tích vào 3 cái dòng trong mục edit relationship thì nó báo "The database engine could not lock table 'ten table' because it is already in use by another person or process". Mình ko biết làm thế nào để link đc nữa. Pro nào biết thì chỉ giùm mình nhé. Thanks all[/size][/font]

Table bạn có đang mở hay có dữ liệu chưa? Nếu có thì xóa hết dữ liệu đi và đóng table lại
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
............. khó quá làm sao đây .................Confused_smileConfused_smileConfused_smile
table phải có trường khóa chính và khóa phụ mới liên kết được .
dọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng là điều mà chung tôi muốn nói đến đầu tiên
ღღღღღTài sản của mrchau911 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname
Trình tự tạo relationship bạn lên làm theo các bước sau:
1, tạo table có khoá chính ( và khoá phụ nếu có)
2. save name table
3. đóng tất cả các tables lại." nhớ là không mở tables ở dạng tables design vì như thế khi tạo mối quan hệ giữa các tables sẽ gặp sự cố là không tạo được. bởi vậy mình mới nhắc bạn đóng hết các tables lại"
4. tạo mối quan hệ giữa các tables. lưu ý là các khoá chính và các trường khoá chính ở các tables khác phải có cùng một kiểu format. nếu không sẽ không tạo được.
5. save lại.

Đến đây thì đảm bảo bạn làm ngon lành rồi. chúc bạn vui vẻ.
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , minhtv
Cảm ơn mọi người nhé.
[/size][/font]Vấn đề là mình tạo table bằng cách import 1 sheet trong exel nên không biết tạo cả khóa chính, khóa phụ và trường như thế nào. Mọi người chỉ dùm luôn nhé. Trong thời gian đợi mọi người trả lời mình sẽ tự tìm hiểu thêm.
Vì yêu cầu công việc nên bây giờ mình mới tìm hiểu về access nên có câu hỏi hay câu nói nào ngây thơ quá thì các pro bỏ qua đừng cười mình nhé. Hi hi
Chữ ký của minhtv Xin chào, mình là minhtv, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 10-10 -11.
Những người đã cảm ơn
(11-10-11, 08:57 AM)minhtv Đã viết: Cảm ơn mọi người nhé.
[/size][/font]Vấn đề là mình tạo table bằng cách import 1 sheet trong exel nên không biết tạo cả khóa chính, khóa phụ và trường như thế nào. Mọi người chỉ dùm luôn nhé. Trong thời gian đợi mọi người trả lời mình sẽ tự tìm hiểu thêm.
Vì yêu cầu công việc nên bây giờ mình mới tìm hiểu về access nên có câu hỏi hay câu nói nào ngây thơ quá thì các pro bỏ qua đừng cười mình nhé. Hi hi

Tạo bảng với các khóa, sau đó mới import dữ liệu vào, nếu import vào trước rồi sẽ gây khó khăn cho việc thiết lập các khóa chính, dữ liệu trùng, chưa kể khi tạo mối quan hệ giữ các bạn 1 - nhiều sẽ gặp rắc rối....
Thân mến.

Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn minhtv

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Giữ relationship khi upsizing wizard Access lên SQL tranhai_vn 2 270 08-09-15, 02:36 PM
Bài mới nhất: tranhai_vn
  [Hỏi] Relationship Trong Access jaschan 1 450 25-08-13, 06:21 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  Xin ý kiến tối ưu relationship kienncit 7 1,686 27-04-12, 11:57 AM
Bài mới nhất: autokiss

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ