Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Gúp đỡ về cách so sánh 2 ảnh giống và khác nhau trên form ms access
Chẳng là em có 1 bài toán như này mà chưa biết tính làm ra sao. Em mong các anh chị bày cách cho em giải quyết tình huống này. em có rất nhiều tấm ảnh có từ đôi 1 có nét vẽ giống nhau. em muốn so sáng các ảnh này. nếu 2 ảnh giống nhau thì thông báo " 2 ảnh này là 1". còn không thông báo" 2 ảnh không giống nhau". em không biết viết codes. mong các anh chị bày cách cho em.
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Vấn đề không phải là viết code mà là giải thuật. Bạn có giải thuật nào cho việc này chưa?
Kiến thức cần thiết là bạn phải nắm được xử lý file, cách nạp 1 file vào 1 mảng 2 chiều. Sau đó so sánh từng phần tử trong mảng.
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn quanghoasla
vâng em cảm ơn noname nhé. bài toán của em là muốn so sánh chất bên trong tấm ảnh cơ. liệu có được không. Ví dụ em có 4 ảnh tất cả. 2 là của noname. 2 ảnh là của quanghoasla. sau khi em inport ảnh vào mainform nếu kiểm tra ảnh của em và ảnh của noname cùng post vào thì sẽ có thông báo là " 2 ảnh không giống nhau". vậy dùng mảng như thế nào thế noname. Noname có thể hướng dẫn em khống?
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(12-09-11, 09:53 AM)quanghoasla Đã viết: vâng em cảm ơn noname nhé. bài toán của em là muốn so sánh chất bên trong tấm ảnh cơ. liệu có được không. Ví dụ em có 4 ảnh tất cả. 2 là của noname. 2 ảnh là của quanghoasla. sau khi em inport ảnh vào mainform nếu kiểm tra ảnh của em và ảnh của noname cùng post vào thì sẽ có thông báo là " 2 ảnh không giống nhau". vậy dùng mảng như thế nào thế noname. Noname có thể hướng dẫn em khống?
Thì bạn đổ tất cả dữ liệu của file ảnh vào 1 mảng kiểu bit. So sánh thứ i ở mảng n, và bit thứ i ở mảng m, nếu thấy khác nhau thì trả về kết quả là không giống, ngược lại thì tiếp tục so sánh cho tới cuối mảng.

Giải thuật là vậy, mình không thích đi sâu hơn vì thao tác này tốn nhiều CPU và tính ứng dụng thấp. Ngay cả tới giờ, các đại gia vi tính như google, photobucket chỉ mới chập chững so sánh những cái chung chung như theo từ khóa, theo nhận dạng một số ngẫu nhiên... chứ chẳng anh nào dám so sánh kiểu byte to byte cả. Server nào chịu nỗi
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn khanhduycsgt
hiiiiii.cảm ơn noname nhé. bài toán của em có vẻ đi đến ngõ cụt rồi. em thấy có vẻ hơi bi đát một chút. nhưng em vẫn mong đợi các giải pháp khác có thể sử dụng bộ nhớ ít và sử lý nhanh hơn. và đơn giản hơn.
Những người đã cảm ơn
noname ơi cho em hỏi có cách nào mình dùng thuật toán như sau:
đọc 1 file ảnh mã hoã ra 1 chuỗi dữ liệu nhập vào table có trường là ảnh gốc. sau khi input 1 file ảnh khác trên form về quy trình cũng nhập như vậy. bước tiếp theo là so sánh ảnh gốc, ảnh khác. nếu giống nhau thì kết luận là ảnh giống nhau, còn không thì ngược lại có được không? . em muốn lấy phần nội dung của bức ảnh cơ. theo em như vậy sẽ tiết kiệm bộ nhớ hơn và nhanh hơn. việc so sánh giống nhau đó là so sánh ký tự đã được mã hoá. noname thấy ý tưởng đó có khả thi?
Những người đã cảm ơn
(14-09-11, 12:55 AM)quanghoasla Đã viết: noname ơi cho em hỏi có cách nào mình dùng thuật toán như sau:
đọc 1 file ảnh mã hoã ra 1 chuỗi dữ liệu nhập vào table có trường là ảnh gốc. sau khi input 1 file ảnh khác trên form về quy trình cũng nhập như vậy. bước tiếp theo là so sánh ảnh gốc, ảnh khác. nếu giống nhau thì kết luận là ảnh giống nhau, còn không thì ngược lại có được không? . em muốn lấy phần nội dung của bức ảnh cơ. theo em như vậy sẽ tiết kiệm bộ nhớ hơn và nhanh hơn. việc so sánh giống nhau đó là so sánh ký tự đã được mã hoá. noname thấy ý tưởng đó có khả thi?

Có đấy! Nhưng hình như dữ liệu cho 1 trường chỉ hạn chế, còn để kiểu memo thì lại không đúng ý đồ lưu ảnh của mình!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn quanghoasla
hi hi. noname và các pro thử xem sao.happy.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 20 6 Giờ trước
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 184 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 160 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 122 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  [Help] Dòng chữ chạy trên form báo đến ngày sinh nhật tronghieu9792 1 121 20-10-16, 09:30 AM
Bài mới nhất: lamvankhanh

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ