Đánh giá chủ đề:
  • 8 Votes - 2.25 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[HELP] Cách giới hạn thông tin hiển thị trong report
Question 
Mình hiện đang làm 1 cái report, yêu cầu là hiển thị 5 học sinh cao điểm nhất. Khi mình xuất ra report thì lại hiển thị hết tất cả học sinh. Vậy làm cách nào để giới hạn chỉ hiển thị 5 học sinh cao điểm nhất thôi. Mong các bạn giúp đỡ, cảm ơn các bạn rất nhiều !
Chữ ký của Symaci Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
report bạn nên có record Source là 1 query.

Query nguồn của report, bạn cho sort Descending cột điểm.
Mệnh đề select bạn cho top 5. Vậy là bạn có 5 học sinh cao điểm nhất rồi.

Phát biểu Top như sau:
Mã:
Select Top 5 * form [bảng điểm] ORDER BY [Điểm]

Đại loại là thế. Bạn tự chế biến thêm nhé!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Symaci , nhunguyet0103
(08-11-10, 07:37 PM)Noname Đã viết: report bạn nên có record Source là 1 query.

Query nguồn của report, bạn cho sort Descending cột điểm.
Mệnh đề select bạn cho top 5. Vậy là bạn có 5 học sinh cao điểm nhất rồi.

Phát biểu Top như sau:
Mã:
Select Top 5 * form [bảng điểm] ORDER BY [Điểm]

Đại loại là thế. Bạn tự chế biến thêm nhé!

Cảm ơn bạn, nhưng có cách nào không cần đụng đến query ko? Vì yêu cầu của đề bài mình là source từ table, không đc phép tạo query sad
Chữ ký của Symaci Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Không có. Thật ra có nhưng với trình độ sơ cấp thì chỉ bạn càng rối hơn. Query là cách đơn giản nhất mình có thể chỉ được!
Thân!
---------------
À, còn 1 cách nữa là bạn mở table lên, sort cột điểm thấp dần. Copy 5 em đầu tiên sang table khác! big hug . Rồi gán table mới cho report! Cách này hơi chuối nhưng đôi khi vẫn dùng được! big green Nhất là với loại report chỉ dùng 1 lần. Khỏi vẽ vời cho phức tạp! (nói vậy chứ không khuyến khích đâu)
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn Symaci
(08-11-10, 09:24 PM)Noname Đã viết: Không có. Thật ra có nhưng với trình độ sơ cấp thì chỉ bạn càng rối hơn. Query là cách đơn giản nhất mình có thể chỉ được!
Thân!
---------------
À, còn 1 cách nữa là bạn mở table lên, sort cột điểm thấp dần. Copy 5 em đầu tiên sang table khác! big hug . Rồi gán table mới cho report! Cách này hơi chuối nhưng đôi khi vẫn dùng được! big green Nhất là với loại report chỉ dùng 1 lần. Khỏi vẽ vời cho phức tạp! (nói vậy chứ không khuyến khích đâu)

Không những query mà ngay cả table cũng không đc thêm ... Nói chung từ mấy cái table có sẵn làm ra report như zị happy

Dùng VBA hay code gì cũng đc, rối cũng ko sao, miễn là làm đc đúng yêu cầu big green
Những người đã cảm ơn
(08-11-10, 09:52 PM)Symaci Đã viết:
(08-11-10, 09:24 PM)Noname Đã viết: Không có. Thật ra có nhưng với trình độ sơ cấp thì chỉ bạn càng rối hơn. Query là cách đơn giản nhất mình có thể chỉ được!
Thân!
---------------

Không những query mà ngay cả table cũng không đc thêm ... Nói chung từ mấy cái table có sẵn làm ra report như zị happy

Dùng VBA hay code gì cũng đc, rối cũng ko sao, miễn là làm đc đúng yêu cầu big green
Code gì thì cũng tạo ra query thôi bạn. Chẳng qua tạo thành đối tượng query hay gọi thẳng 1 câu SQL. Thế thôi, mà bạn có bài tập kiểu đó thì nên xem lại ông thầy của bạn, cơ sở dữ liệu mà không dùng truy vấn thì học cơ sở dữ liệu làm gì! 007
Chữ ký của Noname 020
Thực ra đây là 1 bài project trong chương trình NIIT, thôi thì đành làm report từ query vậy. Cảm ơn bạn nhất nhiều big green
Những người đã cảm ơn
(08-11-10, 10:30 PM)Symaci Đã viết: Thực ra đây là 1 bài project trong chương trình NIIT, thôi thì đành làm report từ query vậy. Cảm ơn bạn nhất nhiều big green

Cũng có cách cho bạn. Nhưng có vấn đề:
Khi bạn chọn 5 học sinh có điểm cao nhất, nếu có nhiều trường hợp cùng một điểm trong top 5 học sinh thì bạn phải có điều kiện phụ. Việc đặt điều kiện phụ thế nào, bạn tự xem xét nhé.
Mình có một file DEMO lựa chọn các khách hàng có nợ cao nhất (5), bạn tham khảo để áp dụng vào bài của mình.
Link: http://www.mediafire.com/?ut1fy516dngs445

Chú ý record source của report
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , Symaci , nhunguyet0103
Cảm ơn bạn, nhưng mình vẫn không biết cách đặt điều kiện vào lệnh SELCET TOP Confused_smile
Thành ra do có mấy đứa trùng điểm nên không hiển thị đúng 5 người, mong bạn giúp thêm Tongue_smile
Những người đã cảm ơn
(09-11-10, 10:24 AM)Symaci Đã viết: Cảm ơn bạn, nhưng mình vẫn không biết cách đặt điều kiện vào lệnh SELCET TOP Confused_smile
Thành ra do có mấy đứa trùng điểm nên không hiển thị đúng 5 người, mong bạn giúp thêm Tongue_smile

Vậy nếu trong trường hợp trùng điểm thì ở ngoài bạn giải quyết thế nào?
Chữ ký của Noname 020

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question [Help] Làm sao để in được trang chẳn hoặc trang lẻ trong report access? nhattiensinh 5 1,033 8 Giờ trước
Bài mới nhất: hoanghai902
  [Help] Cho mình hỏi cách tạo report động theo ngày BayVeo 1 67 07-12-16, 09:09 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] cách giữ dòng tiêu đề trên trang 1 khi in. hoanghai902 4 68 06-12-16, 07:30 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  Hướng Dẫn Cách sắp xếp report? tieuho828 0 28 03-12-16, 09:05 PM
Bài mới nhất: tieuho828
  [Help] Xin Giúp đỡ Dàn Report theo hàng ngang toi511 2 141 03-11-16, 01:10 PM
Bài mới nhất: toi511

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ