Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ý tưởng dùng ms access điều khiển thiết bị điện
Chẳng là mình thấy hiện nay rất nhiều remode " phần cứng điều khiển được thiết bị điện dùng trong gia đình". ý tưởng của mình là dùng ms access điều khiển thiết bị điện đơn giản như: Tắt/Mở. hiện tại mình chưa biết nhiều về lập trình lên mình đưa ra ý tưởng ở trên đây mong các pro cùng nghiên cứu và cùng thảo luận. mình có đưa ra một ý tưởng như sau:

Thiết bị phần cứng:
1- Cổng LPT. cổng máy in
2- máy tính
Phần mềm: dùng vb script trên ms access để viết.
3- Chương trình moduls điều khiển cổng LPT " cái này mọi người cùng thảo luận"

Nguyên lý hoạt động.

Máy tính |---( điều khiển)--> Cổng LPT--( điều khiển)--> các Bóng đèn.
sau khi chạy ứng dụng ms a ccess xong giao diện như hình sau:
1- cửa sổ khai báo các thiết bị nối với LPT
2- Cửa đổ điều khiển thết bị ( Dùng để bật/ tắt thiết bị)

sau khi mở cửa sổ điều khiển ra.có thông tin chi tiết từng bóng đèn. Nếu chọn chuột vào mục trạng thái. ngay lập tức kết quả hiện thị sẽ hiện: Đèn đang bật. và ngược lại không đánh dấu vào mục trạng thái thì có dòng thông báo mờ là: "Đèn đang tắt".
[Hình: 88c3b098747b175f882c74aa3310b6b6e597973e...b5144g.jpg]
Cái khó của mình ở đây là không biết viết code moduls dùng dữ liệu trên tables ms access để điều khiển trạng thái của từng bóng đèn thông qua cổng LPT.Kính Mong cách anh/chị chỉ giáo giúp em

Đây là data demo của mình.http://www.mediafire.com/?46qeg14j0gwpabd
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname
Các anh chị có chiêu nào để kết nối cổng LPT với data ứng dungh ms access. và cách nào để thực hiện lấy thông số trong table để điều khiển bóng đèn sáng/tối? em mong các anh /chị cùng đóng góp ý kiến.
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
mình có phần mềm test LPT hỗ trợ cho lập trình nè. mong rằng sẽ hỗ trợ cho các anh/chị pro accesss để thuận lợi cho việc lập trình modules điều khiên LPT qua access.

đây là links download.http://www.mediafire.com/?9az85shjbbmsjov. em mong mọi người cùng đóng góp và chia sẻ kiến thức để mọi người cùng học hỏi.
Bạn đọc thêm bài này để có thêm ít khái niệm về lập trình điều khiển:
http://www.pcworld.com.vn/pcworld/printA...5c5a585c5e

Đại ý là bạn điều khiển các cổng thông qua driver. Và xử lý tín hiệu số đó! Chi tiết hơn thì chờ...mò tiếp! big green
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn quanghoasla
Hi hiii thanks noname nhiều. mong rằng mọi người chia sẻ nhiều thông tin quý báu hơn nữa. Xin cảm ơn mọi người đã quan tâm đến chủ đề này.happy
Tải file ở link sau về ngâm cứu nhé
http://www.mediafire.com/?xy5bblhjls2kw7z
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , quanghoasla
mình cám ơn pro domfootwear đã chia sẻ cùng mình và mọi người nhé. chúc c=bạn vui vẻ thành đạthappy
các anh chị pro access ơi. các anh chị đã nghiên cứu gì về lâp trình điều khiển thiết bị điện trên ms access ? em mong các anh chị chia sẻ cho em và mọi người học hỏi. xin cảm ơn các anh chị pro đang dày công nghiên cứu.
Theo mình thì acces chỉ dùng trong việc lưu trữ các thông số xuất nhập thoi, chứ điều khiển người ta dùng các phần mềm chuyên dụng, thậm chí người ta cũng không dùng acces để lưu data nữa mà dùng các file *.txt, *.csv cho nó nhẹ, đỡ phải cài acces.
Chữ ký của hieuvn Xin chào! Mình là hieuvn, thành viên của Thủ Thuật Access tham gia ngày Oct 2010.
bạn không biết rồi access làm được rất nhiều việc mà bạn chưa biết đâu. nó được hỗ trợ code vba có thể nhúng cả dll nữa. chẳng qua hiện tại ms access đang dùng làm cơ sở dữ liệu thôi. nhưng theo mình nghĩ có thể phát triển ms access điều khiển thiết bị điện thông qua máy tính nữa. hiện tại mình cũng đã thây php điều khiển được thiết bị này thông qua cơ sở dữ liệu acess rồi đấy. nếu có bạn nào có demo về điều khiển thiết bị thì share cho anh em học hỏi với nhé. quanghoasla xin cảm ơn các bạn đã quan tâm và đóng góp.chúc các bạn vui vẻhappy

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cài đặt ODBC -nền tảng kết nối Access và nguồn dữ liệu khác Noname 33 19,293 01-12-16, 06:49 PM
Bài mới nhất: atula77
  Xây dựng Class Modules trong Access ( Cơ bản đến Nâng cao) maidinhdan 2 180 13-11-16, 05:32 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  Hướng Dẫn Demo tổng hợp xuất Table, Query sang Excel có điều kiện ở vị trí nào cũng được maidinhdan 18 2,783 20-10-16, 11:51 AM
Bài mới nhất: jeck09nt
  Ms Access VBA và Google drive, một vài ý tưởng trong chia sẻ và đồng bộ số liệu... paulsteigel 46 3,849 07-10-16, 02:43 PM
Bài mới nhất: kieu manh
  tương tác chương trình ngoài lamvanphung 4 412 30-09-16, 02:47 AM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ