Đánh giá chủ đề:
  • 6 Votes - 3.33 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cài đặt ODBC -nền tảng kết nối Access và nguồn dữ liệu khác
(05-01-11, 10:04 PM)vba Đã viết: Noname ơi, giúp mình với mình cài SQL Server ngon lành rồi, nhưng ở máy Client mình tạo SystemDSN hay User DSN nó đều báo lỗi như sau:

Connection Failed.
SQL State '01000'
SQL Server Error:10061
[Microsoft][ODBC SQL Server Driver][TCP/IP Sockets] ConnectionOpen(COnnect()).

Connection Failed.
SQL State '08001'
SQL Server Error:17
[Microsoft][ODBC SQL Server Driver][TCP/IP Sockets]SQL Server does not exist or access denied.
Mình cũng gặp trường hợp như bạn sau 2 tuần mày mò đủ cách mình cũng làm được nhưng đây là trên máy của mình còn của người khác thì mình không chắc lắm, có gì sai xót mong mọi người giúp đỡ.
Trên máy cài SQL SERVER 2000 bạn thử SHARE một thư mục hay ổ đĩa gì cũng được, sau đó tới máy khác thử thiết lập lại ODBC xem(nếu như tại hộp thoại Create a New Data Source to SQL Server tại dòng Server bạn chọn đúng tên máy tính cài SQL Server --> Next, và chọn With SQL Server tại dòng Login ID và Password bạn phải gõ đúng tên và mật khẩu bạn thiết lập cho SQL server) nếu như tới đây bạn nhấn Next mà suôn sẻ qua bước khác là coi như máy bạn đã thấy máy cài SQL server rồi.
Chữ ký của hadangpr Hỡi thế gian ngu là gì mà không ai chịu nhận!
Những người đã cảm ơn
Tôi cũng đang theo dõi tìm hiểu cài đặt ODBC
Nhưng mở control panel sao không thấy biểu tượng 'ODBC DATA SOURCES'
Xin nhờ các bạn chỉ giúp.
Chữ ký của bangnguyencong Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Không hiểu sao trong mạng LAN em cài ODBC dùng access 2003 kết nối với SQL server 2000 rất nhanh. Tuy nhiên khi đến các chi nhánh con thông qua đường mạng Leaseline 256kbps thì kết nối cực chậm. Bác nào có cao kiến gì không. Em vào trang microsoft nghe nói phải tạo Index cho table SQL mà mình connect, có phải vậy không các bác nhỉ. Giúp em với

(06-01-11, 11:01 PM)Noname Đã viết: Thanks bác, thế là bổ sung vào kho tàng thủ thuật access thêm 1 món.
Trước nay Noname toàn dùng 1 file reg để đăng ký! qua máy khác phải dùng file reg

Bác có thể nói thêm về file reg này giúp em đc ko?
Chữ ký của dung2007 Xin chào, mình là dung2007, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-02 -12.
Những người đã cảm ơn
oh! thanks very much
Chữ ký của 9xpro Xin chào, mình là 9xpro, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-06 -12.
Những người đã cảm ơn
(07-11-10, 03:14 PM)Noname Đã viết: Có nhiều cách, thường dùng là kết nối ODBC.Chỉ cần cài SQL sever trên một máy(máy nguồn) là đủ, không cần phải cài trên cả hai máy đâu bạn.
Ở máy truy cập(máy đích) ta khai báo ODBC.
Mình giới thiệu sơ về ODBC:

ODBC(Open Database Connectivity), là 1 Driver quản lý và 1 tập hợp driver ODBC giúp cho các ứng dụng truy cập dữ liệu dùng SQL như 1 ngôn ngữ chuẩn.

DNS(Data Source Name), chứa dữ liệu và thông tin dữ liệu cần thiết để user lấy dữ liệu như SQL server Database.

Khai báo System DNS

Khai báo User DNS

------------------------------------------------

Khai báo System DNS theo các bước:

1) Mở Control panel, nhắp đúp biểu TƯỢNG 'ODBC DATA SOURCES'

2) Chọn tab "System DNS", Nhắp nút 'ADD'

3) Chọn 'Sql server', nhắp nút 'FINISH'

4) khai báo name, description và server, nhấp nút 'NEXT>'
server ở đây là tên máy (hoặc địa chỉ IP) cài đặt sql server.Name là tên cơ sở dữ liệu.

5) Chọn "With SQL server authentication..", đánh dấu hộp kiểm tra "Connect to sql server..", khai báo username và password của user Sql server. nhấp nút 'NEXT>'

6)Nhấp nút 'NEXT>'

7)Nhấp nút 'FINISH':

8)Nhấp nút 'TEST DATA SOURCE'. kiểm tra thành CÔNG chưa.

9)Nhấp nút các nút 'OK' kết thúc cài đặt ODBC.

Khai báo User DNS theo các bước:

2) Chọn tab "User DNS", Nhắp nút 'ADD'

5) Chọn "With SQL server authentication..", đánh dấu hộp kiểm tra "Connect to sql server..", khai báo username và password của user Sql server. nhấp nút 'NEXT>'

6)Nhấp nút 'NEXT>'

7)Nhấp nút 'FINISH':

Như vậy bạn đã có thể sử dụng CSDL SQL trên máy đích như trên máy nguồn rồi. Bây giờ có thể dùng Access(bằng phương thức Link/import) hay Connect
bằng NNLT tùy bạn.

Nguồn: http://www.khoahocphothong.net

--- THANKS ----
Chữ ký của thquanks Xin chào, mình là thquanks, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-07 -13.
Những người đã cảm ơn
Rất cám ơn chủ thớt!
Tôi đã áp dụng hàm này nhưng lại xảy ra lỗi như sau:

[Hình: LoiKetNoi2.html]
[Hình: LoiKetNoi3.html]
[Hình: LoiKetNoi.html]

http://www.4shared.com/photo/baN7EYXR/LoiKetNoi2.html
http://www.4shared.com/photo/_qk_rRI4/LoiKetNoi3.html
http://www.4shared.com/photo/HU3bPwJU/LoiKetNoi.html

Nhờ Noname gỡ rối giùm.
Trân trọng!
Chữ ký của bangnguyencong Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Đã thực hiện theo hướng dẫn của VBA nhưng xảy ra lỗi như sau:
[Hình: LoiKetNoi.png?tsid=20131018-044648-4e3c8d11]
[Hình: LoiKetNoi2.png?tsid=20131018-044715-bc507c19]
[Hình: LoiKetNoi3.png?tsid=20131018-044733-7fe3f54d]

VBA hãy gỡ rối giùm xem!
Trân trọng!
Những người đã cảm ơn
(07-11-10, 03:14 PM)Noname Đã viết: Có nhiều cách, thường dùng là kết nối ODBC.Chỉ cần cài SQL sever trên một máy(máy nguồn) là đủ, không cần phải cài trên cả hai máy đâu bạn.
Ở máy truy cập(máy đích) ta khai báo ODBC.
Mình giới thiệu sơ về ODBC:

ODBC(Open Database Connectivity), là 1 Driver quản lý và 1 tập hợp driver ODBC giúp cho các ứng dụng truy cập dữ liệu dùng SQL như 1 ngôn ngữ chuẩn.

DNS(Data Source Name), chứa dữ liệu và thông tin dữ liệu cần thiết để user lấy dữ liệu như SQL server Database.

Khai báo System DNS

Khai báo User DNS

------------------------------------------------
Khai báo System DNS theo các bước:

2) Chọn tab "System DNS", Nhắp nút 'ADD'

server ở đây là tên máy (hoặc địa chỉ IP) cài đặt sql server.Name là tên cơ sở dữ liệu.

6)Nhấp nút 'NEXT>'

7)Nhấp nút 'FINISH':

Khai báo User DNS theo các bước:

2) Chọn tab "User DNS", Nhắp nút 'ADD'

6)Nhấp nút 'NEXT>'

7)Nhấp nút 'FINISH':

Như vậy bạn đã có thể sử dụng CSDL SQL trên máy đích như trên máy nguồn rồi. Bây giờ có thể dùng Access(bằng phương thức Link/import) hay Connect
bằng NNLT tùy bạn.

Nguồn: http://www.khoahocphothong.net

Đã được kết nối được access với sql 2008, nhưng có vấn đề với các query lọc điều kiện với Tiếng Việt có dấu, mong các bác giúp đỡ.
VD: Tôi lập from tìm kiếm với tiêu chí tìm kiếm viết như sau
Like "*" & [Forms]![F_Timkiem]![txtNguoinop] & "*"
Kết quả nếu đánh tiếng việt không dấu thì nó trả về kết quả, còn đánh Tiếng việt có dấu thì nó không có kết quả.
Mong các bác có hướng giải quyết.
Thanks
Chữ ký của hueqlhc Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
ღღღღღTài sản của hueqlhc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Mong các ace giúp đỡ vấn đề nêu trên. Thanks.
Chữ ký của hueqlhc Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
ღღღღღTài sản của hueqlhc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(09-07-14, 11:37 AM)hueqlhc Đã viết: Mong các ace giúp đỡ vấn đề nêu trên. Thanks.
Tôi đã kết nối thành công ms access với sql server qua ODBC
Tôi dùng user : sa
Nhưng khi viết code để thao nhập,sửa,xóa dữ liệu sql server bằng ms access qua ODBC
Mọi thao tác đều bị lỗi
Tóm lại khi kết nối ms access với sql server qua odbc chỉ tạo dc query select
Còn các thao tác câu lênh sql : Insert,update,delete đều không được
Chính vì vậy tôi phải chuyển sang viêt access project dùng ado thì mọi vấn đề đều ok
Có bạn nào đã lập trình thành công ms access dùng sql server qua ODBC xin chỉ giúp
Xin chân thành cảm ơn
Chữ ký của hoanbhxhls Xin chào, mình là hoanbhxhls, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-03 -13.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Xây dựng Class Modules trong Access ( Cơ bản đến Nâng cao) maidinhdan 2 183 13-11-16, 05:32 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  Ms Access VBA và Google drive, một vài ý tưởng trong chia sẻ và đồng bộ số liệu... paulsteigel 46 3,856 07-10-16, 02:43 PM
Bài mới nhất: kieu manh
  Xuất từ Access ra excel mà không cần phải có file định sẵn trungminh 3 352 18-09-16, 02:33 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Xuất dữ liệu từ Access ra Excel bị ẩn cột Minh Tiên 0 133 02-09-16, 05:38 PM
Bài mới nhất: Minh Tiên
  Export dữ liệu sang Word ( Nhiều dòng trong sub) danhxetnghiem 26 3,087 01-08-16, 11:08 AM
Bài mới nhất: jeck09nt

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ