Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thay đổi Caption trên button ở mỗi lần click...
chào mọi người !

tôi đang tìm cách thay đổi tên "caption" trên button ở mỗi lần click thì làm như thế nào...
ví dụ: tôi có 1 button có tên là "ON" . Sau khi tôi click thì tên sẽ chuyển thành "OFF" ...
xin mọi người chỉ giáo...
tks all!!

ps: hic! hình như dạo này mod hay admin busy nên thấy nhìu thắc mắc của ace chưa được giải đáp wá hả! tôi cũng có 1 topic xin chỉ giáo về cách tạo biến trong Querydef mà cũng đang đợi nè...Confused_smile
Chữ ký của bauauto Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn Noname
button có tên ON, OFF: không đúng rồi.
button caption: ON, OFF thì đúng hơn đó.

Mã:
Private Sub Button_click()
if Button.Caption ="ON" then
    Button.Caption = "OFF"
Else
    Button.Caption="ON"
End if
.....................
................
End Sub
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Cafe Via He , Hạ Vàng , Noname
(19-06-11, 09:51 PM)haquocquan Đã viết: button có tên ON, OFF: không đúng rồi.
button caption: ON, OFF thì đúng hơn đó.
ac! mình nói tên button là sợ mọi người không hiểu ý mình hỏi đó mà...nên mình nói tên hiển thị trên button lun...hi

Trích dẫn:
Mã:
Private Sub Button_click()
if Button.Caption ="ON" then
    Button.Caption = "OFF"
Else
    Button.Caption="ON"
End if
.....................
................
End Sub

SẶC! Mình vửa mới nghĩ ra tính lên Forum post lại ai dè haquocquan giúp rồi...hi..tks Bro nhìu nha!
tính lên post lại để hỏi mọi người là làm sao viết trong code thể để có caption có dấu được...
ví dụ: button.caption = "CẬP NHẬT" ....Không tài nào viết được...

xin chỉ giáo!!
Chữ ký của bauauto Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn Hạ Vàng , Noname
Access sử dụng VBA không hỗ trợ Unicode, muốn có tiếng Việt thì cách nhanh nhất là bạn chọn font của Caption của cái nút đó là VNI-Times, bọn chọn cho đúng bảng mã trong Unikey rồi vào phần nhập code gõ như bình thường (nó hiển thị sai font cũng mặc kệ) sau đó chạy thử form xem kết quả.
Chữ ký của khanhduycsgt Chào Guest, có mánh nào hay thì chia sẻ cho mình biết với nhé! Và hãy thanks bằng cách bấm nút Thanks để tỏ rõ mình là người lịch sự nào! ^^
Những người đã cảm ơn Hạ Vàng , Noname
(21-06-11, 04:21 PM)khanhduycsgt Đã viết: Access sử dụng VBA không hỗ trợ Unicode, muốn có tiếng Việt thì cách nhanh nhất là bạn chọn font của Caption của cái nút đó là VNI-Times, bọn chọn cho đúng bảng mã trong Unikey rồi vào phần nhập code gõ như bình thường (nó hiển thị sai font cũng mặc kệ) sau đó chạy thử form xem kết quả.

Làm như bạn cũng đoc được nhưng chữ hơi "loằng ngoằng" ..!! hic! Confused_smile
Nhưng dù sao cũng thank Bạn!
Những người đã cảm ơn Noname
Bạn gõ bằng bảng mã TCVN3 bình thường và dùng hàm convert fonts
button.Caption = ToUnicode(".. đoạn này gõ fonts của bảng mã TCVN3....")
Hàm Unicode, tham khảo tại: http://thuthuataccess.com/forum/Thread-c...-nguoc-lai
Những người đã cảm ơn Noname , khanhduycsgt , bangnguyencong
(21-06-11, 11:03 PM)haquocquan Đã viết: Bạn gõ bằng bảng mã TCVN3 bình thường và dùng hàm convert fonts
button.Caption = ToUnicode(".. đoạn này gõ fonts của bảng mã TCVN3....")
Hàm Unicode, tham khảo tại: http://thuthuataccess.com/forum/Thread-c...-nguoc-lai

thank bạn! mình đã làm thử cách của bạn ...nếu như viết chữ thường thì nó hiển thị đẹp nhưng nếu viết chữ "in" (CapsLock) thì nó lung tung hết..lúc chữ in lúc chữ thường...??? mình đã chọn fontname cho button trong format là timenewroman hay VNI-TIMES , vntime,... đều không được...Confused_smile
Những người đã cảm ơn
Bạn gõ chữ thuờng và thêm chuyển chữ thường thành chữ in hoa.
buttton.caption = Ucase(ToUnicode("..... bạn gõ ở đây ....."))
Những người đã cảm ơn
(22-06-11, 11:16 PM)haquocquan Đã viết: Bạn gõ chữ thuờng và thêm chuyển chữ thường thành chữ in hoa.
buttton.caption = Ucase(ToUnicode("..... bạn gõ ở đây ....."))

ok! đã thành công ...thank bạn nhìu...

Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Thủ Thuật] Tạo thanh tiến trình trên Form (Progress bar) khi xử lý dữ liệu ongke0711 18 1,492 21-10-16, 10:17 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] lệnh tìm kiếm và hiển thị kết quả tìm kiếm trên form tvn_hut 12 1,012 25-06-16, 12:22 AM
Bài mới nhất: zinzin8x
  [Hỏi] Hiện ảnh trên form ngay sau khi insert đường link hình tvn_hut 18 772 09-03-16, 11:34 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
Photo Dbclick từ 1 kết quả trên subform để mở main form với dữ liệu của dòng đó tvn_hut 9 625 25-12-15, 01:13 PM
Bài mới nhất: tvn_hut
  [Hỏi] Viết câu lệnh SQl để tính toán giá trị trên form NganNguyen 1 486 08-10-15, 12:56 AM
Bài mới nhất: tranthanhan1962

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ