Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 3.33 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Xử lý Nhập tháng vào Textbox
Tôi muốn hỏi A Noname: Tôi có tạo một main_Subform liên kết với nhau thông qua một textbox có tên là tháng, nhưng khi nhập vào textbox có số đứng trước là số 0, ví dụ: 09 thì subform không hiểu, phải nhập số : 9, do đó tôi muốn khi người dùng nhập vào như thế sẽ hiện lên thông báo. Nhờ A giúp dùm tôi xin cám ơn
Chữ ký của dung Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(06-10-10, 09:28 PM)dung Đã viết: Tôi muốn hỏi A Noname: Tôi có tạo một main_Subform liên kết với nhau thông qua một textbox có tên là tháng, nhưng khi nhập vào textbox có số đứng trước là số 0, ví dụ: 09 thì subform không hiểu, phải nhập số : 9, do đó tôi muốn khi người dùng nhập vào như thế sẽ hiện lên thông báo. Nhờ A giúp dùm tôi xin cám ơn

Giải pháp của mình là bạn nên chuyển textbox trên thành combobox Với các thuộc tính sau:
List rows: 12
Tab Data:
Limit to List: yes
Row source Type: Value List
Rown source: 1,2,3,4,5,6,7,8,9,10,11,12

Vậy là người dùng chỉ được chọn trong 12 giá trị đó mà bạn không quan tâm cách nhập của họ
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Cám ơn A, tôi cũng hiểu ý A, nhưng hàng tháng tôi chỉ lấy dữ liệu trong tháng thôi, nếu chuyển textbox trên thành combobox thì người dùng càng kg hiểu, chỉ có người dùng nhập số 0 trước thôi, tôi có tạo một Label... trước textbox ghi chữ (M) có người cũng Ko biết

Chữ ký của dung Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Không có gì là không hiểu cả!
Ở những phần mềm lớn, khi triển khai , mình mất 1-3 tháng để trainning và hàng năm trời cho chỉnh sửa và support. Nên bạn đừng cầu toàn quá. Cứ ghi label là Tháng. Còn vẫn cho chọn combobox là được!
----------
Hoặc bạn format Textbox đó là General Number.
Như vậy nếu người dùng nhập: 09 tự nó sẽ nhảy ra là 9
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
Cám ơn Bạn nhé! Để tôi làm thử
Đúng ra là có 03 Textbox: Textbox "Tháng" , Textbox "Năm", và một Textbox trung gian "Tháng&Năm" nữa liên kết với subform, do đó ngại nhất là khi người dùng nhập số 0 ở đằng trước tháng thì Sub không hiểu. Nếu có thông báo lỗi thì hay qúa
Những người đã cảm ơn
Cám ơn Bạn Noname rất nhiều, tôi làm được rồi!
Những người đã cảm ơn
Điều cốt lõi là bạn phải format textbox đó kiểu number để tránh số 0 đằng trước.
Còn việc thông báo thì cứ chặn trong sự kiện before_Update của textbox là được
Ví dụ:
Mã:
Private Sub Text4_BeforeUpdate(Cancel As Integer)
If Text4 <> 1 And Text4 <> 2 And Text4 <> 3 And Text4 <> 4 And Text4 <> 5 And Text4 <> 6 And Text4 <> 7 And Text4 <> 8 And Text4 <> 9 And Text4 <> 10 And Text4 <> 11 And Text4 <> 12 Then
MsgBox "nhap sai thang"
End If

End Sub

Với text4 là text đang xem xét!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
(07-10-10, 12:15 AM)Noname Đã viết: Điều cốt lõi là bạn phải format textbox đó kiểu number để tránh số 0 đằng trước.
Còn việc thông báo thì cứ chặn trong sự kiện before_Update của textbox là được
Ví dụ:
Mã:
If Text4 <> 1 And Text4 <> 2 And Text4 <> 3 And Text4 <> 4 And Text4 <> 5 And Text4 <> 6 And Text4 <> 7 And Text4 <> 8 And Text4 <> 9 And Text4 <> 10 And Text4 <> 11 And Text4 <> 12 Then
MsgBox "nhap sai thang"
End If

End Sub

Với text4 là text đang xem xét!
Không cần dài dòng thế đâu nhỉ. Theo tôi chỉ cần:
Mã:
If Text4 <1 or Text4 > 12 Then
MsgBox "nhap sai thang"
End If

End Sub

Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , Che_Guevara
(07-10-10, 06:50 PM)haquocquan Đã viết: Không cần dài dòng thế đâu nhỉ. Theo tôi chỉ cần:
Mã:
If Text4 <1 or Text4 > 12 Then
MsgBox "nhap sai thang"
End If

End Sub

He he! Đúng là già rùi lú lẫn! Tks Haquocquan. Thật đơn giản! big green
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Áp dụng query lọc dữ liệu nhập vào form amazonvn82 8 1,353 05-10-16, 03:11 PM
Bài mới nhất: amazonvn82
Rainbow [Help] E tạo Form nhập liệu cho table ma không dc BUIHUUDIEN 11 546 24-08-16, 12:30 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Form và Textbox vuthaiha90 2 334 15-08-16, 11:57 AM
Bài mới nhất: vuthaiha90
  Không nhập liệu được bằng Form ChiMai 8 378 23-07-16, 11:01 PM
Bài mới nhất: hungefi
  Tạo form phiếu nhập kho Ranju 4 271 20-07-16, 12:02 AM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ