Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tự động thêm record vào bảng này khi thêm mới một record vào bảng kia
Chào các bạn !
Tình hình là mình có 2 bảng
Bảng 1: tbl_CurAlm(SerialNo,devID,AlarmName)
Bảng 2: tbl_mesageout(ID, Sender, Receiver, msg). Trong đó ID là kiểu autonumber
Các bảng này không có mối quan hệ gì với nhau cả.
- Có cách nào khi ta thêm một record mới vào bảng 1 thì bảng 2 cũng tự động thêm một record mới
AlarmName = msg.
Cảm ơn các bạn nhiều !
Chữ ký của Txgroup_2 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Trong form, ở event After Update của form, bạn cho run thêm 1 query append vào table kia được!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Txgroup_2
Trước tiên cho mình cảm ơn Noname nhiều nhé !
Nhưng record thêm vào bảng 1: tbl_CurAlm(SerialNo,devID,AlarmName) không phải qua form nhập mà là . . . từ thiết bị đưa vào ( những cảnh báo hiện thời của thiết bị sẽ được tự động cập nhật vào bảng 1 này, không qua Form nào hết)
Vậy có cách nào khác không bạn?
Chữ ký của Txgroup_2 Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Bất cứ thiết bị nào cũng có driver và chương trình đi kèm. Thường là hỗ trợ xuất ra file txt. Ta có thể import hoặc link file txt đó, và dùng query append như bình thường!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Theo bạn Noname hướng dẫn, tôi đã làm như sau:
trong form của bảng 1: tbl_CurAlm(SerialNo,devID,AlarmName), ở event on timer của form, tôi cho run thêm 1 query append vào table kia. Như vậy cứ đúng thời gian định trước, bảng 1 được "quét" qua 1 lần, nếu có thay đổi gì ở bảng này thì sẽ cập nhật ở bảng 2.

bảng 2: tbl_mesageout(ID, Sender, Receiver, msg).

Bây giờ muốn giá trị msg ở bảng 2 bằng tổng giá trị hai trường devID và AlarmName thì phải thực hiện như thế nào các Bạn?
mesageout!smg = tbl_CurAlm!devID + tbl_CurAlm!AlarmName
Mong các Pro xem giúp!
Những người đã cảm ơn
Bạn đưa code append vào bảng 1 lên, mình sẽ chỉ cho cách đưa vào bảng 2 (vì mình không rõ bạn quét như thế nào)
Hoặc bạn post file lên để mọi người xem và trợ giúp. Nói vo, không có thuật toán, khó lắm
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Chào Bạn Quân và các Pro !
Mình up lên đây nhờ bạn tranh thủ xem giúp mình với!
http://www.mediafire.com/?zqq2pwerhcve2yi
cứ sau 3000ms thì dbo_tbl_CurAlm_Query được quét qua. Nếu có record nào mới thì sẽ update to bảng ozekimessageout. trong đó: SerialNo=ID,
Nhờ bạn giúp:
- Làm cách nào để khi đó trường ozekimessageout!status = "send", giá trị msg ở bảng 2 bằng tổng giá trị hai trường devID và AlarmName (mesageout!smg = tbl_CurAlm!devID + tbl_CurAlm!AlarmName.
- Bạn xem giúp Private Sub Form_AfterUpdate().
- Tức là làm sao để khi có record mới ở bảng 1 thì sẽ update bảng 2 các giá trị như trong frm_CurAlm ;Private Sub Form_AfterUpdate()
Cảm ơn các bạn!
Những người đã cảm ơn
Xem file của bạn, mình vẫn chưa hiểu nhiều: tbl1, tbl2 là bảng nào (từ đầu bài đến khi bạn post file có một chút thay đổi thì phải)
Bạn thử tham khảo file này nhé:
- Mình tạo thêm một table: MsgOut
- Một query: appenf2
- Sửa query: AppentoOzeki
- Sửa On Timer của form.

File đính kèm
.zip   AutoAppend.zip (Kích cỡ: 115.39 KB / Tải về: 99)
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , Txgroup_2
Chào Noname, Quân và các Pro!
Chắc do mình diễn đạt chưa rõ nên các bạn chưa hiểu ý!
Tuy nhiên bạn Quân đã gợi ý rất đúng ý mình. Đúng là "từ đầu bài đến khi bạn post file có một chút thay đổi " . Theo hướng dẫn của các bạn nay mình đã thực hiện xong yêu cầu bài toán -:
http://www.mediafire.com/?nf7xpe36dti50gi
Cảm ơn các bạn rất nhiều nhé! nhất là Nonamehaquocquan .

Bài toán: Khi có record mới thêm vào tbl1: dbo_tbl_CurAlm thì sẽ gửi tin nhắn đến mốt số điện thoại nào đó (tbl2:ozekimessageOut) để thông báo có cảnh báo.

Mong các bạn góp ý thêm !
Những người đã cảm ơn Noname , haquocquan
Tôi có 3 table (nhanvien,dang,doan) cùng có chung trường manv, tôi muốn tạo một form nhanvien de khi nhap manv mới thì manv này cũng có trong table dang và doan. Mong các bác pro giúp đở giùm nhé.
Chữ ký của thaihoa0801 Xin chào, mình là thaihoa0801, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 17-06 -11.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Ngày tháng tự động theo hệ thống trungminh 3 252 10-09-16, 12:33 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  [Help] ràng buộc dữ liệu giữa 2 field trong 2 bảng khác nhau hoangtiep 5 282 08-07-16, 05:07 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Chuyển dữ liệu từ bảng A qua bảng B có chọn lọc bdbqn2007 5 379 08-06-16, 11:36 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Tự động chọn dữ liệu theo cột đằng trước minbk 10 1,716 05-06-16, 10:32 AM
Bài mới nhất: tacongthang
  [Help] Copy dữ liệu từ bảng này sang bảng khác huymcsa 2 355 01-02-16, 11:48 AM
Bài mới nhất: huan.backan1983

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ