Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Đưa access lên server
Em đang làm chương trình nhỏ quản lý thiết bị y tế . Nói chung là tới giờ là tạm ổn, đã chia thành 2 file:file 1 gồm các table, còn file 2 gồm form, report, query để nhập liệu và lấy báo cáo. Trong phòng có 1 server chạy window server 2003. Hiện tại em muốn mọi người trong phòng đều sử dụng chương trình này để xem thông tin thiết bị. Theo hiểu biết của em thì cần đưa file 1 lên server kết nối SQL ... còn file 2 sẽ cop cho mỗi máy để có thể sử dụng được. Em cũng đã đọc bài viết của Noname về vấn đề này nhưng chưa làm được:
http://thuthuataccess.com/forum/Thread-c...-lieu-khac
http://thuthuataccess.com/forum/Thread-u...sql-server

Bác nào biết chỉ cụ thể cho em giải quyết vấn đề này.
Chữ ký của dangshine Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Nếu bạn không có nhu cầu gì lớn lao thì không cần phải SQL server cho phức tạp. Cứ để file Access chứa table lên server và share ổ đĩa

File còn lại link tới file này là ok!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn dangshine
Bác có thể chỉ mình sơ qua dùng SQL server được không. Dùng qua SQL server thì có thêm ưu điểm gì thế. Cái này mình đang mù tịt
Chữ ký của dangshine Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Chẳng biết phải chỉ bạn thế nào! SQL server thì ưu điểm là độ tin cậy và ít lỗi hơn. Phân quyền rõ ràng hơn. Nếu bạn dùng trong môi trường nhiều người dùng và phát triển lâu dài thì cũng nên. Nhưng nếu chỉ dùng phạm vi nhỏ thì không nên vì chi phí mua SQL server rất mắc! Xài hàng chùa thì thà dùng Access cho rồi.
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn dangshine
Vậy bác chỉ cho mình sơ qua thôi, mình cũng muốn tìm hiểu dần. Ví dụ như client cần cài j, trên server mình đã cài Xampp rồi. và chuyển đổi database ntn để có thể dùng access kết nối với sql server
Những người đã cảm ơn
không cần cài Xampp gì cả!
SQL server thì bạn cài! Rồi ở client khai báo odbc!

bạn cứ theo các hướng dẫn trong các bài post là được thôi!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
Cho mình hỏi với. Tạm thời mình sử dụng access, nhưng phần link table cứ thay đổi là phải chọn lại. có cách nào để nó tự động tìm kiếm file để link table không Noname để mình không mất công
Những người đã cảm ơn
Trích dẫn:Có hai cách:
- Cách 1: bạn quy định 1 ổ a mạng ( là thư mục chứa file máy nguồn) , ví dụ là ổ Y chẳng hạn: Sau này, dù cho file Access hay đường dẫn hình, hay cái gì đại loại liên quan đường dẫn trên máy khác, chỉ cần trỏ lại ổ a mạng là OK. Chú ý ổ a mạng nên đặt tên nửa sau bảng chữ cái để khỏi bị trùng với các ổ a vật lý/ thẻ nhớ hay DVD. Mình thích cách này vì làm như vậy quản lý được thư viện hình ảnh ( hiện của mình đã hơn 100 ngàn hình, nếu không dùng cách này mình cũng vô phương).
- Cách 2: Bạn xem file Access của bạn như 1 trình CSDL khác, tức là muốn kết nối phải thông qua ODBC. Vậy bạn chỉ cần khai báo trên ODBC của windows là đủ, File đích của bạn chỉ biết đến ODBC mà không quan tâm là file này đặt ở đâu! Tham khảo các bài viết về SQL server để nắm cách khai báo 1 CSDL trên ODBC

Cách 2 là làm như thế nào thế Noname.
Những người đã cảm ơn
(19-03-11, 10:18 AM)dangshine Đã viết:
Trích dẫn:Có hai cách:
- Cách 1: bạn quy định 1 ổ a mạng ( là thư mục chứa file máy nguồn) , ví dụ là ổ Y chẳng hạn: Sau này, dù cho file Access hay đường dẫn hình, hay cái gì đại loại liên quan đường dẫn trên máy khác, chỉ cần trỏ lại ổ a mạng là OK. Chú ý ổ a mạng nên đặt tên nửa sau bảng chữ cái để khỏi bị trùng với các ổ a vật lý/ thẻ nhớ hay DVD. Mình thích cách này vì làm như vậy quản lý được thư viện hình ảnh ( hiện của mình đã hơn 100 ngàn hình, nếu không dùng cách này mình cũng vô phương).
- Cách 2: Bạn xem file Access của bạn như 1 trình CSDL khác, tức là muốn kết nối phải thông qua ODBC. Vậy bạn chỉ cần khai báo trên ODBC của windows là đủ, File đích của bạn chỉ biết đến ODBC mà không quan tâm là file này đặt ở đâu! Tham khảo các bài viết về SQL server để nắm cách khai báo 1 CSDL trên ODBC

Cách 2 là làm như thế nào thế Noname.

Bạn tìm đọc các bài về ODBC.
Diễn đàn có hỗ trợ tìm kiếm đấy, bạn cứ gõ vào đó chữ ODBC và enter!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
Nếu bạn không đòi hỏi nhiều thì có thể tham khảo cách viết access của mình tại http://thuthuataccess.co.cc/forum/Thread...ong-access
Theo mình thì đây là cách đơn giản nhất, chỉ sử dụng access để tạo table, form, report....
Chữ ký của halover Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn dangshine , Noname

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cài đặt ODBC -nền tảng kết nối Access và nguồn dữ liệu khác Noname 33 19,289 01-12-16, 06:49 PM
Bài mới nhất: atula77
  Xây dựng Class Modules trong Access ( Cơ bản đến Nâng cao) maidinhdan 2 179 13-11-16, 05:32 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  Ms Access VBA và Google drive, một vài ý tưởng trong chia sẻ và đồng bộ số liệu... paulsteigel 46 3,848 07-10-16, 02:43 PM
Bài mới nhất: kieu manh
  Xuất từ Access ra excel mà không cần phải có file định sẵn trungminh 3 350 18-09-16, 02:33 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Xuất dữ liệu từ Access ra Excel bị ẩn cột Minh Tiên 0 133 02-09-16, 05:38 PM
Bài mới nhất: Minh Tiên

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ