Đánh giá chủ đề:
  • 5 Votes - 3.8 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Chặn ghi trùng dữ liệu với Validaction
(29-09-15, 10:19 PM)LeThuy Đã viết: Không biết bài viết này lâu rồi có ai trả lời mình không, mình muốn dựa vào câu lệnh của Noname nhưng với trường hợp: có form tên: bienlai(....,kyhieu,soquyen,sobl). Mình muốn cả 3 cột này trùng nhau thì mới báo lỗi, còn nếu kyhieu, soquyen trùng nhưng khác sobl thì vân cho nhập bình thường. Thì câu lệnh thế nào ạ. Bạn có thể giúp mình được không.

Đơn giản mà bạn. Gom 3 thằng thành 1.
Tạo một trường kyhieusoquyensobl có giá trị là : kyhieu.Value & soquyen.Value & sobl.Value rồi giải quyết theo cách của bác Noname trên trường này.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan
trong table coustumer mình có các trường: ID, tinh, huyen, xa đêu là dạng number
ID tạo bằng cách : ID = tinh*10^4 +huyen*10^2 + xa
sau đó chuyền ID từ dạng number sang dạng text
ID là trường khóa chính

strong form nhập giữ liệu coustumer mình muốn kiểm tra ngay ID xem có trùng ID đã có không để không mất thời gian nhập thêm các giữ liệu khác. mình đã thử các cách trên nhung toàn báo lỗi. bạn nào giúp mình với.

giúp mình cả trường hợp vẫn để ID là định dạng number mà ko chuyển sang dạng text nữa. mính mới lơ ngơ vào access vẫn gà lắm big green.

Thank you
Chữ ký của amazonvn82 amazonvn82,gia nhập Thủ Thuật Access từ 07-08 -15.
Những người đã cảm ơn
(14-10-15, 05:11 AM)amazonvn82 Đã viết: trong table coustumer mình có các trường: ID, tinh, huyen, xa đêu là dạng number
ID tạo bằng cách : ID = tinh*10^4 +huyen*10^2 + xa
sau đó chuyền ID từ dạng number sang dạng text
ID là trường khóa chính

strong form nhập giữ liệu coustumer mình muốn kiểm tra ngay ID xem có trùng ID đã có không để không mất thời gian nhập thêm các giữ liệu khác. mình đã thử các cách trên nhung toàn báo lỗi. bạn nào giúp mình với.

giúp mình cả trường hợp vẫn để ID là định dạng number mà ko chuyển sang dạng text nữa. mính mới lơ ngơ vào access vẫn gà lắm big green.

Thank you
Cách xử lý của bạn rất thông minh, tuy nhiên còn một vài điểm chưa được đã lắm.
ID sẽ có số lượng ký tự khác nhau.
Ví dụ:
tinh=1, huyen=1, xa=1 -->  ID = tinh*10^4 +huyen*10^2 + xa =10101 (5 ký tự)
tinh=11, huyen=11, xa=11 -->  ID = tinh*10^4 +huyen*10^2 + xa =111111 (6 ký tự)
Việc thứ 2 là phải chuyển định dạng từ number sang text.
Bạn có thể sử dụng công thức sau để tính ID
ID.Value = Format(tinh.Value, "00") & Format(huyen.Value, "00") & xa.Value
Với cách tính này ID sẽ chuyển thẳng sang kiểu text và luôn luôn có 5 ký tự.
Còn để chặn ghi trùng bạn cứ dựa vào câu lệnh của bác Noname rồi thay bằng tên trường của bạn
Chúc bạn thành công
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn amazonvn82 , maidinhdan
cảm ơn bác nhiệt tình quá. mình dùng access 2013 nên nhiều code VBA thay đổi. vừa làm vừa mò mẫm.
Chữ ký của amazonvn82 amazonvn82,gia nhập Thủ Thuật Access từ 07-08 -15.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 197 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
  [Hỏi] Tổng hợp dữ liệu theo thời gian hoanghai902 1 138 21-10-16, 09:55 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Áp dụng query lọc dữ liệu nhập vào form amazonvn82 8 1,319 05-10-16, 03:11 PM
Bài mới nhất: amazonvn82
  Click đúp chuột hiện form và cập nhật dữ liệu theo số phiếu Ranju 1 126 05-10-16, 11:02 AM
Bài mới nhất: lmthu
Rainbow [Help] E tạo Form nhập liệu cho table ma không dc BUIHUUDIEN 11 542 24-08-16, 12:30 AM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ