Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 2.33 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Giúp tôi về các phép tính table trong Access !
(09-01-11, 09:02 PM)vba Đã viết: Hoàn toàn nhất trí với ý kiến của noname. Trong thiết kế CSDL có 1 điều tối kỵ đó là tránh dư thừa số liệu. Điều này tránh làm phình to CSDL, mặt khác khi bảo trì chương trình cũng thuận tiện hơn
Bạn giải thích giúp mình rõ hơn được không VBA happy
Chữ ký của vkaccess vkaccess,gia nhập Thủ Thuật Access từ 24-04 -17.
Những người đã cảm ơn
(09-01-11, 02:36 PM)Noname Đã viết: Bạn nên xác định thế này:
Table: chỉ là phần lưu dữ liệu.
Query: gọi các dữ liệu đó lên và tính toán đơn giản
Form: hỗ trợ nhập, tìm kiếm dữ liệu, xử lý dữ liệu...
report: làm thành các mẫu báo báo có thể in ra
Macro: để thực hiện các chuỗi lệnh được lập trình sẵn,...

Như thiết kế trên của bạn thì chưa đúng. Bạn chỉ cần nhập: số lượng, đơn giá và không cần cột thành tiền
Còn thành tiền thì bạn có thể gọi lên trong query.

Mình cũng gặp trường hợp gần giống bạn trên. Nếu ta cố tình muốn chèn Sum của cột Thành tiền vào TABLE Hóa đơn thì có cách nào đơn giản không mọi người. (Không làm trên form, do mình đang tạm lấy dữ liệu nguồn là table). Mình cũng nghe mọi người chia sẻ là làm thế sẽ ko tối ưu được CSDL. Lý do mình muốn làm vậy để giải quyết việc trước mắt trước đã. Có cách nào không ạ sad
Những người đã cảm ơn
(03-07-17, 11:08 AM)vkaccess Đã viết:

Như thiết kế trên của bạn thì chưa đúng. Bạn chỉ cần nhập: số lượng, đơn giá và không cần cột thành tiền

Mình cũng gặp trường hợp gần giống bạn trên. Nếu ta cố tình muốn chèn Sum của cột Thành tiền vào TABLE Hóa đơn thì có cách nào đơn giản không mọi người. (Không làm trên form, do mình đang tạm lấy dữ liệu nguồn là table). Mình cũng nghe mọi người chia sẻ là làm thế sẽ ko tối ưu được CSDL. Lý do mình muốn làm vậy để giải quyết việc trước mắt trước đã. Có cách nào không ạ sad
Trên nguyên tắc, việc hạn chế thiết kế những đối tượng dư thừa là điều tiên quyết, nhưng một CSDL phục vụ cho công việc kế toán thì field Thành tiền trên table nhiều khi chẳng những không thừa mà còn cần thiết. Đưa function vào table là điều không thể. Vì vậy không thể nào có việc đưa Sum để xử lý cột thành tiền trên table. Ngay cả việc Access 2016  cho phép chèn Sum vào table (mình không biết từ access 2007 đến access 2010 có cho phép điều này không nhưng access 2003 thì không thể) cũng là trò rất buồn cười. Vì khi thiết kế xong CSDL thì ai cũng dấu table, có mở table ra đâu mà xem sum trên table. Về việc dùng form để xử lý thành tiền = số lượng * đơn giá hoặc thậm chí giải quyết ngược đơn giá = thành tiền / số lượng rất cần cho những trường hợp giá lẽ bị làm tròn số hoặc trong trường hợp tính GTGT.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn vkaccess
(04-07-17, 02:28 AM)tranthanhan1962 Đã viết:
(03-07-17, 11:08 AM)vkaccess Đã viết:

Trên nguyên tắc, việc hạn chế thiết kế những đối tượng dư thừa là điều tiên quyết, nhưng một CSDL phục vụ cho công việc kế toán thì field Thành tiền trên table nhiều khi chẳng những không thừa mà còn cần thiết. Đưa function vào table là điều không thể. Vì vậy không thể nào có việc đưa Sum để xử lý cột thành tiền trên table. Ngay cả việc Access 2016  cho phép chèn Sum vào table (mình không biết từ access 2007 đến access 2010 có cho phép điều này không nhưng access 2003 thì không thể) cũng là trò rất buồn cười. Vì khi thiết kế xong CSDL thì ai cũng dấu table, có mở table ra đâu mà xem sum trên table. Về việc dùng form để xử lý thành tiền = số lượng * đơn giá hoặc thậm chí giải quyết ngược đơn giá = thành tiền / số lượng rất cần cho những trường hợp giá lẽ bị làm tròn số hoặc trong trường hợp tính GTGT.

Access 2016 có hỗ trợ cho việc đưa SUM vào làm tổng tiền trên 1 Hóa đơn ( ở Table ) không bác Ân nhỉ. Em tìm tài liệu từ mấy ngày nay mà chưa có ra. Vì hiện tại form Nhật ký chung (ghi tất cả các sự kiện phát sinh) em đang dùng nguồn là Table chứ không phải Form. Và cũng do hiện tại kiến thức cùi bắp chưa biết tí gì code cả nên đành sử dụng nguồn là Table để xổ ra cái chi tiết nhật ký (acces nó hỗ trợ sẵn). Hoặc có cách nào hay hơn không ạ.
Những người đã cảm ơn
cái này mình đã có đề cập trên một bài viết, bạn có thể xem ở đây
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Lightbulb [Hỏi] Cách tạo Table/Query từ nhiều Table/Query khác shinichikuto 16 1,041 30-08-18, 03:36 PM
Bài mới nhất: shinichikuto
  [Lỗi] Lỗi mất dự liệu trong table thanhtruong 3 250 08-08-18, 02:52 PM
Bài mới nhất: Xuân Thanh
  [Help] Khóa sổ không cho phép thay đổi số liệu! NguyenDungAnh 4 286 05-08-18, 10:58 PM
Bài mới nhất: NguyenDungAnh
  [Help] Tạo Table xong bị ẩn toidjtjmtoi 2 160 03-08-18, 10:17 AM
Bài mới nhất: toidjtjmtoi
  [Hỏi] Ghép dữ liệu nhiều table vào 1 table vietanh283 1 381 27-06-18, 08:06 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line