Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Query không cho kết quả đúng?
Em đang tạo query để xem tình trạng đơn hàng. Trong query qrTH(XemLai) của em không hiểu sao lỗi gì mà nó cho kết quả không đúng? Cụ thể:  Ở phiếu xuất em chỉ xuất có 1 mã là 3.02.16152535-21-S1 = 2 bộ. Vậy mà query lại chạy ra ở tất cả các mã của lệnh 634285-NM1 đều bằng 2 hết ạ? Và nhập em cũng chỉ nhập có 1 mã là 6 bộ. Vậy mà nó cũng cho kết quả tương tự ạ.

Link: https://drive.google.com/open?id=1yrCxZx...0ENA1YzDU8
Chữ ký của feeling feeling,gia nhập Thủ Thuật Access từ 05-10 -16.
Những người đã cảm ơn
Làm mãi không ra được kết quả đúng chứ!? Haizzz
Những người đã cảm ơn
Do cách xử lý quan hệ của bạn Query qrLSX của bạn có 11 record và thiết đặt cho phép bao gồm (include) 11 record đó đối với 1 record của qrTHNHAP, nên nó hiện đủ 11 record trên qrTH(XemLai). Kinh nghiệm nên sử lý nhập xuất trên cùng 1 table để tính tồn, không nên tách ra làm 2 table nhập xuất rất dễ bị lỗi khi xử lý liên kết sai
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn feeling
Em hiểu ý anh. Nhưng em muốn những LSX không có phát sinh nhập và xuất vẫn hiển thị để mình biết tình trạng của nó. Còn việc thiết lập cả nhập và xuất trên cũng 1 table thì em vẫn mắc ở chỗ thiết lập số phiếu tăng dần theo từng loại chứng từ nhập và xuất ạ!
Những người đã cảm ơn
(15-10-18, 10:28 PM)feeling Đã viết: Em đang tạo query để xem tình trạng đơn hàng. Trong query qrTH(XemLai) của em không hiểu sao lỗi gì mà nó cho kết quả không đúng? Cụ thể:  Ở phiếu xuất em chỉ xuất có 1 mã là 3.02.16152535-21-S1 = 2 bộ. Vậy mà query lại chạy ra ở tất cả các mã của lệnh 634285-NM1 đều bằng 2 hết ạ? Và nhập em cũng chỉ nhập có 1 mã là 6 bộ. Vậy mà nó cũng cho kết quả tương tự ạ.

Link: https://drive.google.com/open?id=1yrCxZx...0ENA1YzDU8

1/ Thêm một table SANPHAM
2/ Bổ sung table SANPHAM vào 2 query qryTNHAP và qryTXUAT

Làm như vậy xem sao. (Chưa thử  007 )
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(16-10-18, 10:22 PM)feeling Đã viết: Em hiểu ý anh. Nhưng em muốn những LSX không có phát sinh nhập và xuất vẫn hiển thị để mình biết tình trạng của nó. Còn việc thiết lập cả nhập và xuất trên cũng 1 table thì em vẫn mắc ở chỗ thiết lập số phiếu tăng dần theo từng loại chứng từ nhập và xuất ạ!
Nguyên tắc kho là có hàng hóa nhập & hàng hóa xuất mới => hàng hóa tồn nhập có nhiều kiểu (nhập sản xuất <nhập thành phẩm>, nhập mua, nhập hàng trả, ...) xuất cũng có nhiều kiểu, (xuất sản xuất <nguyên liệu sản xuất>, xuất bán, xuất sử dụng nội bộ, xuất cho tặng, xuất khuyến mãi, xuất bồi thường hàng hóa hỏng cho khách hàng, xuất khen thưởng cho nhân  viên,...). Nói chung không có khái niệm một loại hàng hóa nào không nhập, không xuất tồn tai trong kho. Đơn giản không có nhập là không có trong kho. Vì vậy cách phân tích kho kiểu của bạn là sai nguyên tắc kế toán.
Xử lý cả 2 loại phiếu nhập, xuất theo kiểu tự động tăng dần trên 1 table là không khó. bạn có thể tạo một query tính max(số phiếu nhập) và một query tính max(số phiếu xuất) tùy theo trường hợp record của bạn đang là phiếu nhập thì số phiếu sẽ tham chiếu max(số phiếu nhập) + 1, tương tự như thế với phiếu xuất.
Trong query tồn kho sẽ xảy ra việc sẽ không hiển thị các loại hàng không phát sinh trong khoảng thời gian báo cáo. Bạn có thể tạo một query có đầy đủ các loại hàng (dựa vào danh mục hàng hóa) với số lượng nhập & xuất = 0, rồi union với query tồn kho thì vẫn hiện thị đầy đủ các hàng hóa không phát sinh trong thời gian đó.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn feeling

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] query tuanhungkcs 2 125 12-10-18, 09:48 PM
Bài mới nhất: tuanhungkcs
  [Help] Nhờ xây dựng Query Tranhung84ls 2 264 20-09-18, 10:25 PM
Bài mới nhất: Tranhung84ls
  tự học Access đang bị vướng về Query xin giúp đỡ!!!! datma 3 230 19-09-18, 03:23 PM
Bài mới nhất: datma
  Thêm số thứ tự trong Query Noname 15 10,471 11-09-18, 11:52 PM
Bài mới nhất: thanhtruong
  CÂU LỆNH QUERY LÂY DÒNG CUỐI TRONG BẢNG CỦA MỖI NGÀY tt1212 0 254 08-07-18, 12:49 AM
Bài mới nhất: tt1212

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line