Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] code đánh số báo danh
Mình dự định viết 1 chương trình thi HSG nhưng không biết cách viết code cho nút đánh số báo danh như thế nào, mong ac giúp đỡ như sau:
- Số báo danh dài 6 ký tự: 2 ký tự đầu là mã môn (01: Toán, 02: Lý,....), 4 ký tự sau là STT từ 0001 đến hết số hs dự thi
- Nguyên tắc đánh như sau: Giả sử môn Toán có 20 hs dự thi thì đánh là 0100001 --> 010020. Tiếp theo nếu môn Lý là 15 thì đánh là 020021 --> 020035, tiếp cho các môn khác

https://drive.google.com/open?id=1VGNa09...YTGDydvmge
Chữ ký của bằng lăng bằng lăng,gia nhập Thủ Thuật Access từ 06-08 -18.
Những người đã cảm ơn
Trong bảng thí sinh bạn thêm một cột ID vào, cho dạng tự tăng khi có new record và là Key
Lúc đó thì bài toán sẽ dễ dàng rồi. Bạn sử dụng dàm Dcount để tìm ra thứ tự đứng thứ bao nhiêu của em học sinh trong đó là được.

Ở đây do bảng danh sách học sinh của bạn không có Key nên sẽ không làm được thôi.
Chữ ký của duynamvnn1208 duynamvnn1208,gia nhập Thủ Thuật Access từ 25-06 -17.
Những người đã cảm ơn
(11-09-18, 03:27 PM)duynamvnn1208 Đã viết: Trong bảng thí sinh bạn thêm một cột ID vào, cho dạng tự tăng khi có new record và là Key
Lúc đó thì bài toán sẽ dễ dàng rồi. Bạn sử dụng dàm Dcount để tìm ra thứ tự đứng thứ bao nhiêu của em học sinh trong đó là được.

Ở đây do bảng danh sách học sinh của bạn không có Key nên sẽ không làm được thôi.

Vấn đề k phải là tìm số thứ tự của hs đâu bạn, trước khi đánh số báo danh còn phải xếp tên theo ABC trong query rồi mới đánh SBD mà
Những người đã cảm ơn
- Có qui định ngân sách mỗi môn bao nhiêu số không? Hay cứ hết sbd môn Toán, rồi nhảy số kế tiếp cho môn Lý? 
- Sau khi lập xong danh sách sbd rồi có phát sinh thêm thí sinh mới thì qui tắc lặp sbd kế tiếp như thế mào?
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(12-09-18, 10:00 AM)ongke0711 Đã viết: - Có qui định ngân sách mỗi môn bao nhiêu số không? Hay cứ hết sbd môn Toán, rồi nhảy số kế tiếp cho môn Lý? 
- Sau khi lập xong danh sách sbd rồi có phát sinh thêm thí sinh mới thì qui tắc lặp sbd kế tiếp như thế mào?

- Dạ không quy định số thí sinh mỗi môn ạ, cứ hết môn này thì tiếp môn kế ạ.
- Sau khi lập xong mà có bổ sung thêm thì mình cho SBD là Mã môn thi & STT cuối cùng của tổng số thí sinh dự thi
Những người đã cảm ơn
(12-09-18, 11:03 AM)bằng lăng Đã viết:
(12-09-18, 10:00 AM)ongke0711 Đã viết: - Có qui định ngân sách mỗi môn bao nhiêu số không? Hay cứ hết sbd môn Toán, rồi nhảy số kế tiếp cho môn Lý? 

- Dạ không quy định số thí sinh mỗi môn ạ, cứ hết môn này thì tiếp môn kế ạ.
- Sau khi lập xong mà có bổ sung thêm thì mình cho SBD là Mã môn thi & STT cuối cùng của tổng số thí sinh dự thi

Em định làm query thứ nhất là sort danh sách hs theo ABC. Rồi làm query thứ 2 đánh STT danh sách trong query thứ 1 để kết nối mã môn tạo SBD nhưng tại sao cột thứ tự cứ lấy STT trong table danh sách hs chứ không lấy STT trong query 1, nếu làm được điều này thì khi có bổ sung thêm hs thì mình chỉ cần import lại danh sách vô table danh sách hs là nó tự làm lại SBD cho mình luôn
Những người đã cảm ơn
Theo yêu cầu của bạn mệt quá. Bạn đưa ra cái luật nó chắc chắn vào. Nhât là khoản thêm học sinh.
Sẽ chia làm 2 phần:
+ Tạo SBD dựa trên danh sách đã có
+ Thêm học sinh
2 phần này độc lập với nhau nhé

Mình giúp bạn phần một rồi. Cách có nhiều nhưng cách mình làm quen thì mình chọn thôi.
Nó ở trong phần Common nhé
https://drive.google.com/file/d/1eklBAll...sp=sharing
Những người đã cảm ơn
(12-09-18, 02:09 PM)duynamvnn1208 Đã viết: Theo yêu cầu của bạn mệt quá. Bạn đưa ra cái luật nó chắc chắn vào. Nhât là khoản thêm học sinh.
Sẽ chia làm 2 phần:
+ Tạo SBD dựa trên danh sách đã có
+ Thêm học sinh
2 phần này độc lập với nhau nhé

Mình giúp bạn phần một rồi. Cách có nhiều nhưng cách mình làm quen thì mình chọn thôi.
Nó ở trong phần Common nhé
https://drive.google.com/file/d/1eklBAll...sp=sharing

Qua môn tiếp theo nó không đánh tiếp mà quay lại bắt đầu là 1 rồi duynamvnn1208. Về máy em không chạy được code này  040
(Nguyên tắc đánh như sau: Giả sử môn Toán có 20 hs dự thi thì đánh là 0100001 --> 010020. Tiếp theo nếu môn Lý là 15 thì đánh là 020021 --> 020035, tiếp cho các môn khác. Sau khi lập xong mà có bổ sung thêm thì mình cho SBD là Mã môn thi & STT cuối cùng của tổng số thí sinh dự thi)
Những người đã cảm ơn
Ui thế thì cần gì phải code cho nó mệt người.

À mà thôi cũng ko sao. Bạn xóa cái dòng dưới này đi là được. (Trong Common)

If rst.EOF Then
Exit Do
Else
If rst!mamon > mamon Then dCount = 0
End If

Còn chạy thì bạn vào phần Common xong ấn nút Run là nó chạy, xem đã add thư viện Microsoft DAO 3.6 Object Library hay chưa thôi là chạy được mà

Do mình tắt setwarning nên nó không có hiện gì đâu, cứ thế mà chạy thôi
Những người đã cảm ơn bằng lăng , Noname
(12-09-18, 03:52 PM)duynamvnn1208 Đã viết: Ui thế thì cần gì phải code cho nó mệt người.

À mà thôi cũng ko sao. Bạn xóa cái dòng dưới này đi là được. (Trong Common)

If rst.EOF Then
           Exit Do
       Else
           If rst!mamon > mamon Then dCount = 0
       End If

Còn chạy thì bạn vào phần Common xong ấn nút Run là nó chạy, xem đã add thư viện Microsoft DAO 3.6 Object Library hay chưa thôi là chạy được mà

Do mình tắt setwarning nên nó không có hiện gì đâu, cứ thế mà chạy thôi

Đã chạy đúng ý đồ rồi ạ. Thế tạo nút như thế nào trên form để thi hành code này duynamvnn1208 ?
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Thiết lập code in nhãn theo mã hàng? ChiMai 7 899 23-01-18, 12:28 AM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  [Lỗi] Linktable bi lỗi code VBA - cần giúp đở gắp morosumo 11 1,931 15-01-18, 09:31 PM
Bài mới nhất: thanhhau828
  Quên pass code bảo vệ vba thanhhau828 4 1,072 09-09-17, 05:05 PM
Bài mới nhất: thanhhau828
  Code cho nút in phiếu ChiMai 3 1,099 24-12-16, 10:43 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Làm thế nào đánh số trang của một report có nhiều nhóm ledangvan 11 4,454 20-11-16, 01:30 PM
Bài mới nhất: songngam_p89

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line