Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Cải thiện tốc độ chạy của ứng dụng ERP viết bằng MS access trong mạng lan.
Mình có viết 1 chương trình quản lý toàn bộ các hoạt động sxkd của công ty viết bằng MS Access (Office 365 - 64bit).
Chương trình tách làm 2 phần
- Phần 1: cơ sở dữ liệu (CSDL) là các file access là chủ yếu, các file phụ có thêm một số file Excel
- Phần 2: file chạy chứa Form, Report, Modul, Query.
Chương trình chạy trên mạng lan của công ty, chỉ có 3 máy tính sử dụng thường xuyên thôi nhưng mà có nhược điểm chưa khắc phục được. Khi chay chương trình trên máy PC không chứa file CSDL thì tốc độ xử lý của chương trình rất chậm. Còn trên máy chứa CSDL thì chạy rất nhanh hầu như không có độ trễ, còn bên máy khác trễ nhiều chuột hay quay tròn không phát sinh lỗi. Mình đã cố gắng viết lại code sao cho máy tính toán ít nhất có thể rồi nhưng mà vẫn không đổi được tốc độ nhiều trên những máy không chứa CSDL.
Mình đang không rõ nguyên nhân của lý do chậm trên các máy tính không chứa CSDL là gì, chỉ phỏng đoán sơ bộ được mấy nguyên nhân.
1. Có thể do bản thân của access nó vậy, các tính toán mình sử dụng DAO là chủ yếu. Có vẻ những hàm nào sử dụng DAO để duyệt record và tính toán là bị chậm nhiều.
2. Phần cứng: Đang nghi là do model của nhà mạng phát kèm có cấu hình thấp lên bị ảnh hưởng. Nhưng mà phần mềm kế toán Misa cũng chạy qua mạng lan không thấy bị chậm như accsess.

Bác nào có kinh nghiệm nhiều có thể cho em rõ lý do, phương hướng khắc phục không. Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ.
Chữ ký của Tiennv84 Tiennv84,gia nhập Thủ Thuật Access từ 27-03 -18.
Những người đã cảm ơn Noname
1/Nếu bạn sử dụng MS Access + Excel chứ không phải thuần access thì cũng có thể ảnh hưởng tốc độ khi kéo dữ liệu qua mạng, bạn có thể phân tích lại CSDL mà không sử dụng excel.
2/Khi bạn kéo dữ liệu qua mạng có ảnh hưỡng nhiều yếu tố tốc độ card mạng trên main, tốc độ cổng của switch.
3/ Nhưng quan trọng nhất vẫn là trình độ code, code viết tốt làm cho phần mềm nhẹ hơn và cải thiện tốc độ khi truyền mạng hơn. Tất nhiên bạn sẽ không giỏi hơn các group viết code chuyên nghiệp của một công ty lớn như MISA. Lợi thế duy nhất của bạn là sự am hiểu của bạn đối với công ty tốt hơn MISA đối với công ty của bạn. Bạn có thể phân tích một CSDL đơn gian hơn mà vẫn đáp ứng yêu cầu.
4/ Một hệ thống link table quá lớn cũng ảnh hưởng tốc độ truy cập qua mạng. Vì vậy chỉ cần những table nhập liệu bằng tay mới đưa vào BE, còn các table được xử lý qua hệ thống code mà không cần nhập liệu thì đưa trực tiếp vào FE cũng giảm được tải khi truyền dữ liệu qua mạng.
5/ Những giá trị xử lý nếu có thể xử lý trực tiếp bằng code trên form nhập liệu thì nên thực hiện ngay trên form, một hệ thống query lớn cũng ảnh hưỡng khi được truyền từ các link table.
6/ Nói cho cùng thì access là một phương thức lập trình applications dành cho dân không chuyên để thực hiện các CSDL nhỏ gọn, nếu thực hiện những CSDL lớn ôm đồm nhiều thứ bạn phải sử dụng các ngôn ngữ lập trình chuyên nghiệp như SQL Server + VB6 ; SQL Server + C#/VB.Net. Ngoài ra nếu doanh nghiệp của bạn lớn như những tập đoàn hay ngân hàng thì hãy nghĩ đến Oracle, tất nhiên với thằng này thì chi phí sẽ rất lớn
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , cpucloi , maidinhdan , Tiennv84
Cảm ơn bác nhiều. CSDL sử dụng access là chủ yếu thôi ạ. Còn Excel chỉ là phần trung gian, bảng chứa các dữ liệu để phục vụ quá trình tính toán thôi. Vậy thì chỉ còn cách nâng cấp hạ tầng mạng thôi, nếu mà vẫn không cải thiện được tốc độ nhiều chắc là bó tay rồi.
Những người đã cảm ơn
cái này nên dùng kết nối Ado.connection bạn nhé đảm bảo máy nào cũng như nhau.
Nếu bạn chưa biết về vấn đề này mình có thể chỉ cho bạn thêm hoặc bạn tự tìm hiểu, tuy nhiên bạn phải nâng cấp toàn bộ phân mềm
Chữ ký của tt1212 -  Phần mềm quản lý bán hàng - nhà phân phối -phòng khám https://butso.net/
-  Hỗ trợ những khó khăn vướng mắc cần chia sẻ giải đáp: 08-665.977.68
-   Email. Tantriviet.vnn@gmail.com
Những người đã cảm ơn Tiennv84
(27-03-18, 06:03 PM)Tiennv84 Đã viết: Mình có viết 1 chương trình quản lý toàn bộ các hoạt động sxkd của công ty viết bằng MS Access (Office 365 - 64bit).
Chương trình tách làm 2 phần
- Phần 1: cơ sở dữ liệu (CSDL) là các file access là chủ yếu, các file phụ có thêm một số file Excel
- Phần 2: file chạy chứa Form, Report, Modul, Query.
Chương trình chạy trên mạng lan của công ty, chỉ có 3 máy tính sử dụng thường xuyên thôi nhưng mà có nhược điểm chưa khắc phục được. Khi chay chương trình trên máy PC không chứa file CSDL thì tốc độ xử lý của chương trình rất chậm. Còn trên máy chứa CSDL thì chạy rất nhanh hầu như không có độ trễ, còn bên máy khác trễ nhiều chuột hay quay tròn không phát sinh lỗi. Mình đã cố gắng viết lại code sao cho máy tính toán ít nhất có thể rồi nhưng mà vẫn không đổi được tốc độ nhiều trên những máy không chứa CSDL.
Mình đang không rõ nguyên nhân của lý do chậm trên các máy tính không chứa CSDL là gì, chỉ phỏng đoán sơ bộ được mấy nguyên nhân.
1. Có thể do bản thân của access nó vậy, các tính toán mình sử dụng DAO là chủ yếu. Có vẻ những hàm nào sử dụng DAO để duyệt record và tính toán là bị chậm nhiều.
2. Phần cứng: Đang nghi là do model của nhà mạng phát kèm có cấu hình thấp lên bị ảnh hưởng. Nhưng mà phần mềm kế toán Misa cũng chạy qua mạng lan không thấy bị chậm như accsess.

Bác nào có kinh nghiệm nhiều có thể cho em rõ lý do, phương hướng khắc phục không. Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ.
-Bạn chuyển sang dùng MS access+SQL server ,phải viết dưới dạng Unbound from
-mình đã dùng mô hình này cho khoảng 10 máy nhập liệu,kết xuất báo cáo thấy chạy ổn trong LAN và internet
-Hiện tại mình đã bỏ hẳn CSDL là access mdb và dùng SQL SERVER THẤY hiệu quả chạy trong môi trường nhiều người dùng,dữ lớn rất ổn định và hiệu quả
Chữ ký của hoanbhxhls Xin chào, mình là hoanbhxhls, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-03 -13.
Những người đã cảm ơn Tiennv84
(31-03-18, 11:29 PM)hoanbhxhls Đã viết: -Bạn chuyển sang dùng MS access+SQL server ,phải viết dưới dạng Unbound from
-mình đã dùng mô hình này cho khoảng 10 máy nhập liệu,kết xuất báo cáo thấy chạy ổn trong LAN và internet
-Hiện tại mình đã bỏ hẳn CSDL là access mdb và dùng SQL SERVER THẤY hiệu quả chạy trong môi trường nhiều người dùng,dữ lớn rất ổn định và hiệu quả
access với sql có thể chạy qua mạng internet được luôn hả bạn.
Chữ ký của mrsiro Xin chào, mình là mrsiro, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 05-12 -14.
Những người đã cảm ơn
(01-04-18, 10:48 AM)mrsiro Đã viết: access với sql có thể chạy qua mạng internet được luôn hả bạn.

Bạn maidinhdan vừa hướng dẫn tạo ftp server và kết nối qua internet qua 2 bài vừa rồi đó. Bạn ngâm cứu đi.
http://thuthuataccess.com/forum/thread-10437.html
http://thuthuataccess.com/forum/thread-10436.html
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(31-03-18, 11:06 PM)tt1212 Đã viết: cái này nên dùng kết nối Ado.connection bạn nhé đảm bảo máy nào cũng như nhau.
Nếu bạn chưa biết về vấn đề này mình có thể chỉ cho bạn thêm hoặc bạn tự tìm hiểu, tuy nhiên bạn phải nâng cấp toàn bộ phân mềm

Cảm ơn bác, nếu không cải thiện được tốc độ sẽ dần dần viết lại code sử dụng ADO vậy. Lúc trước sử dụng toàn bộ ADO lên viết lại cũng mất nhiều thời gian đây sad
Những người đã cảm ơn
(01-04-18, 11:04 AM)ongke0711 Đã viết: Bạn maidinhdan vừa hướng dẫn tạo ftp server và kết nối qua internet qua 2 bài vừa rồi đó. Bạn ngâm cứu đi.
http://thuthuataccess.com/forum/thread-10437.html
http://thuthuataccess.com/forum/thread-10436.html

topic này file demo dạng mde rồi bạn ơi, không biết code ở trỏng nó như thế nào nên bó tay.
Chữ ký của mrsiro Xin chào, mình là mrsiro, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 05-12 -14.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] chỉ dùm bôi đen text trong form textbox bo bin 5 169 17-11-18, 06:59 PM
Bài mới nhất: bo bin
  Hướng Dẫn Tổng hợp thông tin chi tiết các phiên bản Access maidinhdan 0 152 30-10-18, 12:37 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Nên dùng bảng tạm (TempTable) ngay trong file FE hay file .mdb tạm (TempTable.mdb) ongke0711 5 370 29-08-18, 09:18 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Hướng Dẫn Hỏi cách tạo code phục hồi dữ liệu trong table sau khi backup doandinhtam 31 1,429 29-08-18, 03:54 PM
Bài mới nhất: doandinhtam
  Hỏi về bắt lỗi trong accc thanlaem 21 4,409 07-08-18, 11:02 PM
Bài mới nhất: vdttuan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line