Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Xin được hướng dẫn khắc phục lỗi
(06-04-18, 07:20 PM)ongke0711 Đã viết: Làm demo cái form tìm kiếm (F_TimKiem và R_TimKiemHSNguon) cho bạn (tôi chỉnh sửa từ cái form của tôi). Bạn tham khảo.
Link demo: http://www.mediafire.com/file/saum8qgy43...a%29.accdb

[Hình: 41272900861_e46dc29057_o.png]

Cảm ơn bác Ongke0711! 
Mình đã làm được phần thô theo bài hướng dẫn trước, nhưng không mượt và đẹp như bác thiết kế. 
Tuy nhiên mình có một thắc mắc nhỏ là:

Sau khi chọn nội dung cần tìm, ở phía dưới có các thông tin của các nguồn. Giả sử mình muốn thiết kế thêm nút “xem” (phía sau danh sach search) và nhảy đến form cập nhật thông tin nguồn đó có được ko? Tương ứng bấm nút ở tên nào thì hiện tên đó ạ.

Mình dùng lệnh: docmd. Open form F_CN1_Thongtinnguon, [MSN] = “&  Me.MSN (ví dụ lệnh rút gọn nên chắc sẽ ko chính xác)
 Kết quả: Mở được form cập nhật, nhưng không đúng với tên mình muốn mở, chỉ hiện tên đầu danh sách thôi ạ!
Chữ ký của Thiên Hùng Thiên Hùng,gia nhập Thủ Thuật Access từ 10-11 -17.
Những người đã cảm ơn
(11-04-18, 09:10 AM)Thiên Hùng Đã viết:
(06-04-18, 07:20 PM)ongke0711 Đã viết: Làm demo cái form tìm kiếm (F_TimKiem và R_TimKiemHSNguon) cho bạn (tôi chỉnh sửa từ cái form của tôi). Bạn tham khảo.
Link demo: http://www.mediafire.com/file/saum8qgy43...a%29.accdb

[Hình: 41272900861_e46dc29057_o.png]

Cảm ơn bác Ongke0711! 
Mình đã làm được phần thô theo bài hướng dẫn trước, nhưng không mượt và đẹp như bác thiết kế. 
Tuy nhiên mình có một thắc mắc nhỏ là:

Sau khi chọn nội dung cần tìm, ở phía dưới có các thông tin của các nguồn. Giả sử mình muốn thiết kế thêm nút “xem” (phía sau danh sach search) và nhảy đến form cập nhật thông tin nguồn đó có được ko? Tương ứng bấm nút ở tên nào thì hiện tên đó ạ.

Mình dùng lệnh: docmd. Open form F_CN1_Thongtinnguon, [MSN] = “&  Me.MSN (ví dụ lệnh rút gọn nên chắc sẽ ko chính xác)
 Kết quả: Mở được form cập nhật, nhưng không đúng với tên mình muốn mở, chỉ hiện tên đầu danh sách thôi ạ!

Ngoài ra hỏi thêm về tạo màu sắc cách dòng ở phần thông tin được tìm kiếm thế nào ạ? Mình vào detail chọnmafu nhưng ko ra màu khác ngoài màu xám
Những người đã cảm ơn
- Code cho nút [Xem]: Bạn phải tham chiếu đến [MSN] trong Subform nên không dùng "Me" mà phải: Me.sfmHoSoNguon.Form.MSN

Mã PHP:
Public Sub cmdXem_Click()
   DoCmd.OpenForm "F_CN1_LyLichNguon", , , "[MSN] =" Me.sfmHoSoNguon.Form.MSN, , acDialog
End Sub 

Bạn để ý tôi dùng "Public Sub cmdXem_Click()" chứ không phải "Private Sub cmdXem_Click()". Mục đích dùng từ khóa "Public" là để phục vụ cho việc gọi lại (tái sử dụng) cái lệnh này cho thủ tục double click bất kỳ dòng nào trong Subform sẽ hiện Form Lý Lịch để có thể cập nhật như bạn muốn. Code bên dưới là dành cho Subform nhé.

Mã PHP:
Option Compare Database
Option Explicit

Private Sub Hoten_DblClick(Cancel As Integer)
   Call Forms("F_TimKiem").cmdXem_Click
End Sub

Private Sub MSN_DblClick(Cancel As Integer)
   Call Forms("F_TimKiem").cmdXem_Click
End Sub 

- Một cách khác đối với Form bạn không thêm nút lệnh [Xem] thì dùng cách này: khai báo 1 Sub (XemLyLich) làm công việc mở form Lý lịch rồi gọi Sub đó trong sự kiện "DoubleClick" của các textbox trong subForm.

Mã PHP:
Option Compare Database
Option Explicit

Private Sub Hoten_DblClick(Cancel As Integer)
   XemChiTiet
End Sub

Private Sub MSN_DblClick(Cancel As Integer)
   XemChiTiet
End Sub

Private Sub XemChiTiet()
   DoCmd.OpenForm "F_CN1_LyLichNguon", , , "[MSN] =" Me.MSN, , acDialog
End Sub 

==> Một góp ý khác là: khi mở các form cập nhật lý lịch ... bạn nên để chế độ Lock Edit (Edit: No) khi Form load, vì lúc đó chỉ cần Xem thôi, khi nào cần chỉnh sửa thì bấm nút [Sửa] mới unlock các textbox cho nhập liệu sửa. Hiện tại khi mở Form lên là có thể delete, thay đổi dữ liệu luôn. Điều này rất nguy hiểm vì nếu lỡ tay bấm bậy bạ gì đó là sai dữ liệu ngay.

- Màu sắc phân biệt các dòng chẳn/lẻ: hình như trong Access 2007 trở lên mới có thêm menu này.

[Hình: 39571987320_4ffe389ee8_c.jpg]
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Thiên Hùng
(11-04-18, 01:48 PM)ongke0711 Đã viết: - Code cho nút [Xem]: Bạn phải tham chiếu đến [MSN] trong Subform nên không dùng "Me" mà phải: Me.sfmHoSoNguon.Form.MSN

Mã PHP:
Private Sub cmdXem_Click()
   DoCmd.OpenForm "F_CN1_LyLichNguon", , , "[MSN] =" Me.sfmHoSoNguon.Form.MSN, , acDialog
End Sub 

- Màu sắc phân biệt các dòng chẳn/lẻ: hình như trong Access 2007 trở lên mới có thêm menu này.

[Hình: 39571987320_4ffe389ee8_c.jpg]

À, ra là vậy, ban đầu mình tạo theo bài giới thiệu kia thì không dùng subform. Nên mình mới lấy trực tiếp bằng Me. Cảm ơn bác. Mình thử làm lại xem sao.
Những người đã cảm ơn
(11-04-18, 01:56 PM)Thiên Hùng Đã viết: À, ra là vậy, ban đầu mình tạo theo bài giới thiệu kia thì không dùng subform. Nên mình mới lấy trực tiếp bằng Me. Cảm ơn bác. Mình thử làm lại xem sao.

Đây cũng là 1 thủ thuật nhỏ để form hiển thị được đẹp hơn, người dùng dễ thao thao tác kéo thanh Scroll bar chạy lên chạy xuống để xem dữ liệu. Nếu không dùng SubForm, khi số dòng dữ liệu nhiều quá sẽ có thanh cuộn dọc (hoặc nhiều trường quá sẽ có thanh cuộn ngang). 
- Trường hợp tất cả các control nằm trong phần Detail của Form: khi kéo xuống (hoặc kéo ngang) sẽ che mất luôn các combobox tìm kiếm bên trên. 
- Trường hợp nếu các combox tìm kiếm, nút lệnh bạn cho nằm trong phần Form Header: thì nó sẽ không mất nhưng thanh cuộn dọc nó cũng sẽ kéo dài, chiếm hết bên phải Form -> nhìn nó hơi chuối chút  014 . Nhập liệu, xử lý là công việc nhàm chán mà nhìn cái Form nó xấu "xúc phạm người dùng" hoặc thao tác bất tiện quá thì hết muốn mở Form ra làm việc.. 014 014 .  Ý kiến cá nhân thôi nhé.
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
Hihi, nghe có vẻ chí lý. Cảm ơn bác
Hiện mình đang chỉnh lại bố cục các form cho dễ nhìn. 

Riêng cái vụ tạo màu sắc cách dòng trong các sub form thì mình không thực hiện được. Mình sử dụng acess 2010; đã chọn màu nhưng nó ko ra màu như ý muốn, mà chỉ 1 màu xám. Không biết bị gì nữa bác ơi.
Những người đã cảm ơn
Cái subform dạng Datasheet mới có tác dụng đổi màu nhé. Nếu dạng Continuous thì làm cách khác nhé. Trong diễn đàn có bài viết của a tranthanhan1962 có hướng dẫn đó bạn.
==> Một góp ý khác là: khi mở các form cập nhật lý lịch ... bạn nên để chế độ Lock Edit (Edit: No) khi Form load, vì lúc đó chỉ cần Xem thôi, khi nào cần chỉnh sửa thì bấm nút [Sửa] mới unlock các textbox cho nhập liệu sửa. Hiện tại khi mở Form lên là có thể delete, thay đổi dữ liệu luôn. Điều này rất nguy hiểm vì nếu lỡ tay bấm bậy bạ gì đó là sai dữ liệu ngay.

————
 Xin hỏi: ý bác có phải là trong vba của form - load thêm dòng lệnh này ko ạ?

Me.AllowEdits = False

Me.F_CN_ThongtinGD.Form.AllowEdits = False
Me.F_CN_ThongtinGd.Form.Repaint

Mình có thử như vậy nhưng ko hiểu sao giờ gặp 2 sự cố:
1. Click vào button (Thêm mới) thì có thể nhập dữ liệu ở các cột thuộc table thông tin nguồn, nhưng còn phần sub form thông tin gia đình thì bị khoá.
2. Sau chỉnh sửa 1 hồi, khi mở lại form cập nhật thông tin nguồn thì không còn thấy dữ liệu nào nữa hết, mở table thì thông tin đó vẫn còn.

Hơi bị rối chỗ này không biết sửa sao luôn
Những người đã cảm ơn

————
 Xin hỏi: ý bác có phải là trong vba của form - load thêm dòng lệnh này ko ạ?

Me.AllowEdits = False

Me.F_CN_ThongtinGD.Form.AllowEdits = False
Me.F_CN_ThongtinGd.Form.Repaint

Mình có thử như vậy nhưng ko hiểu sao giờ gặp 2 sự cố:
1. Click vào button (Thêm mới) thì có thể nhập dữ liệu ở các cột thuộc table thông tin nguồn, nhưng còn phần sub form thông tin gia đình thì bị khoá.
2. Sau chỉnh sửa 1 hồi, khi mở lại form cập nhật thông tin nguồn thì không còn thấy dữ liệu nào nữa hết, mở table thì thông tin đó vẫn còn.

Hơi bị rối chỗ này không biết sửa sao luôn
Những người đã cảm ơn
1. Bạn phải mở khoá subform luôn thì mới nhập liệu đc.
2. Ko thấy dữ liệu là do form ở chế độ: me.Dataentry = yes khi load form. Bạn đổi thành No là nó hiện toàn bộ record

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Khác biệt giữa các relatioship mrsiro 1 257 18-08-18, 02:46 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  [Help] Xin được hướng dẫn khắc phục nội dung tìm kiếm ta quá nhiều thông tin của một người. Thiên Hùng 3 440 31-03-18, 12:26 PM
Bài mới nhất: Thiên Hùng
  Làm sao để tạo được nút in phiếu ghi đây ạ? mrbeanhq 1 305 13-03-18, 07:17 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  [Hỏi] Từ "luôn luôn" được hiểu như thế nào trong Access ?? vkaccess 1 386 06-01-18, 08:18 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Xin video hướng dẫn access cơ bản nhất tuongtndg 1 532 09-12-17, 10:16 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line