Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Tìm giá trị trong một khoảng (định nghĩa trong table khác)
Chào mọi người,

Hiện tại, mình đang xây dựng một MS Access data trong đó có yêu cầu thế này:

1. Mình có một table 1, trong đó có một cột tên là A1 chứa giá trị là number. Từ 1 - 300

2. Đồng thời mình có table 2, trong đó có định có 3 cột "From", "To", "Value".

From 1 to 30 thì value là M1
From 31 to 60 thì value là M2
From 61 to 90 thì value là M3
.......
From 271 to 300 thì value là M10
From 301 to 1,000,000 thì value là M10+

Cho mình hỏi, nếu mình không dùng hàm IIF thì mình có thể dùng cách nào để add thêm một cột A2 vói giá trị từ cột A1 và "Vlookup" vào bảng định nghĩa trong table 2 bên trên không? Ví dụ:

Nếu cột A1 = 15, thì A2 = M1
Nếu cột A1 = 70, thì A2 = M3,
.....

Cảm ơn mọi người rất nhiều!
Chữ ký của Helios_1985 It's never late for learning.
Những người đã cảm ơn
1/ Trong access không có hàm Vlookup như excel.
2/ Vấn đề của bạn rất đơn giản nếu bạn hiểu quan hệ (relationship) giữa các table và sử dụng query, đơn giản hơn việc lập công thức rất nhiều.
3/ Trước khi đụng vào access bạn cần nắm kiên thức cơ bản của access. Đừng lấy kiến thức của excel sử dụng cho access. Có sự khác biệt rất nhiều.
4/ Khi bạn chưa có kiến thức cơ bản của access, dù muốn giúp bạn cũng rất khó./.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(02-02-18, 12:27 AM)tranthanhan1962 Đã viết: 1/ Trong access không có hàm Vlookup như excel.
2/ Vấn đề của bạn rất đơn giản nếu bạn hiểu quan hệ (relationship) giữa các table và sử dụng query, đơn giản hơn việc lập công thức rất nhiều.
3/ Trước khi đụng vào access bạn cần nắm kiên thức cơ bản của access. Đừng lấy kiến thức của excel sử dụng cho access. Có sự khác biệt rất nhiều.
4/ Khi bạn chưa có kiến thức cơ bản của access, dù muốn giúp bạn cũng rất khó./.

Mình cảm ơn lời khuyên của bạn. Nhưng mình cũng xin có ý kiến là khi đã đặt câu hỏi lên đây, không ai mong chờ nhận được câu trả lời giống như bạn. Cũng câu hỏi đó, diễn đàn khác đã hướng dẫn mình rất đơn giản mà không cần phải "giáo điều" nhiều. Thân!
Chữ ký của Helios_1985 It's never late for learning.
Những người đã cảm ơn
(02-02-18, 02:46 PM)Helios_1985 Đã viết: Mình cảm ơn lời khuyên của bạn. Nhưng mình cũng xin có ý kiến là khi đã đặt câu hỏi lên đây, không ai mong chờ nhận được câu trả lời giống như bạn. Cũng câu hỏi đó, diễn đàn khác đã hướng dẫn mình rất đơn giản mà không cần phải "giáo điều" nhiều. Thân!
Nếu cho rằng mình giáo điều thì sorry. Nhưng sự hỗ trợ trong forrum thủ thuật access là giúp đỡ các bạn có thể tự làm chứ không phải làm thay. Là chia sẽ kiến thức chứ không phải làm hộ. Do qua tự ái nên bạn chưa đọc kỹ bài viết của tôi.
Thực ra câu trả lời của tôi rất rõ ràng về kiến thức chứ không hàm ý chê bai gì bạn đâu. Chỉ cần bạn tạo lại table cha có field chứa các giá trị M1, M2, M3 làm khóa chính liên kết với table con: table 1 và table 2 thì ra kết quả rồi (bằng query) hoặc nếu yêu cầu không cao thì lấy query làm giá trị thay thế table 2 cũng được, việc này không cần dùng hàm gì đâu! (access khác excel là chỗ này). Cái này nếu bạn đọc và nắm qua phần cơ bản tạo table - khóa chính - quan hệ thì bạn sẽ dễ dàng nhận ra vấn đề mà không cần phải đọc phần diễn giải của mình ở đây.
Sorry vì đã làm bạn tự ái. Nhưng tự ái như thế thì khó gom góp kiến thứ từ mọi người được.  007 
Sorry vì lại nói hơi dài sợ bạn hiểu nhầm.  laughing
Chúc bạn thành công!!!
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Sorry Friend Helios_1985 ! chút chút nghe  Tôi thấy  tranthanhan1962 góp ý rất đúng và rất chân thành , bản thân tôi xem qua ý của bạn cũng nghĩ là bạn  giống như  vậy thôi  anh em lên đây chủ yếu để nghiên cứu ,chia sẻ ,học hỏi kinh nghiệm của nhau chứ kg phải để chỉ giáo , KIẾM TIỀN hay là  gây sự ở trên Forum này  đâu . 
cÁC HÀM TRNAG ACCESS khác với trong Excel  nên bạn ............dùng vậy thì kg đc là phải rồi 
Có gì thì cho tui Sorry nhá .Good Luck  !
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn tranthanhan1962

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Thêm số thứ tự trong Query Noname 15 10,465 11-09-18, 11:52 PM
Bài mới nhất: thanhtruong
  Cách lồng hàm in trong hàm IIF khi tạo truy vấn Nguyễn Đăng Toản 16 1,065 04-09-18, 08:17 PM
Bài mới nhất: Nguyễn Đăng Toản
  CÂU LỆNH QUERY LÂY DÒNG CUỐI TRONG BẢNG CỦA MỖI NGÀY tt1212 0 251 08-07-18, 12:49 AM
Bài mới nhất: tt1212
  Hướng Dẫn Tạo query Gộp nhiều dòng khác nhau. thanhtruong 3 398 06-07-18, 03:05 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Cách lọc chuỗi trong query liaemars 1 447 19-06-18, 11:34 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line