Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Dữ liệu trong mainForm và subForm
Xin chào các bạn trên diễn đàn!
Tôi có 2 yêu cầu nhỏ nhờ các bạn xem xét giúp đỡ:
1. Tôi có 1 mainform và 1  subform dữ liệu. Tôi muốn ngăn mainform lưu dữ liệu khi subform bị rỗng (vd: mainform Hóa Đơn (khóa chính: MAHD, subform Nhập Hàng (khóa phụ: MAHD)).
2. Tôi muốn in hóa đơn với các dữ liệu mà tôi vừa nhập (bất kể dữ liệu đó ở trước, ở sau, ở giữa...).
Xin chân thành cảm ơn!
Chữ ký của pherotao "Hạnh phúc ở đâu... biết tìm đâu,
Hồng trần là thế giới muôn màu,
Hội đủ nhân duyên... thời sinh quả,
Kết thúc... cũng là lúc bắt đầu".
Những người đã cảm ơn
1/Access tự refresh lưu dữ liệu khi record được nhập hoàn chỉnh.
2/Record mainform phải được hoàn chỉnh trước khi subform có record (có nghĩa là luôn xảy ra chuyện tồn tại record mainform khi chưa tồn tại record subform nào có khóa ngoại quan hệ với khóa chính của mainform)
Bạn muốn không có record ở mainform khi subform không có record thì phả xử lý xóa record mainform khi sub form không có record quan hệ hới nó.
Bạn muốn in hóa đơn với các dữ liệu mà bạn vừa nhập (dữ liệu hiển thị trên form) thì tạo query làm record source cho report là các record hiển thị trên form. Mẹo: Bạn tạo một trường <in> trên recordsource của mainhform có kiểu yes/no khi nhập liệu (chưa in trường này có default value là true) khi ra lệnh in (chỉ in các trường có field <in> = true, viết thêm dòng code SQL update trường <in> = false). Vậy nếu in xong nó sẽ không in nữa.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Bạn ơi, nếu có code thì cho mình xin luôn ( trường hợp không cho lưu khi subform rống. Xin cảm ơn!
Những người đã cảm ơn
Dưa CSDL lên đi, Mình xử cho
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
Những người đã cảm ơn
(18-11-17, 07:15 PM)tranthanhan1962 Đã viết: Dưa CSDL lên đi, Mình xử cho

Nhờ bạn chỉ giáo cho. Cám ơn!https://www.mediafire.com/file/l2lup8m03...ubForm.mdb
Những người đã cảm ơn
OK! Bạn đưa đoạn mã này vào mainform.
Mã:
Private Sub Form_Unload(Cancel As Integer)
   DoCmd.RunSQL "DELETE T_HoaDon_NX.*FROM T_HoaDon_NX;"
End Sub
Đoạn mã này có nhiệm vụ xóa các record của table T_HoaDon_NX không có các record liên kết nằm trên T_HangHoa_NX (các record mainform không tồn tai record sub form) trước khi close form. Lưu ý trong relationship giữa T_HoaDon_NX và T_HangHoa_NX không được check vào ô cascade delete related record. nếu không nó sẽ xóa sạch record của cả 2 table.
Những người đã cảm ơn
(20-11-17, 03:25 PM)tranthanhan1962 Đã viết: OK! Bạn đưa đoạn mã này vào mainform.
Mã:
Private Sub Form_Unload(Cancel As Integer)
   DoCmd.RunSQL "DELETE T_HoaDon_NX.*FROM T_HoaDon_NX;"
End Sub
Đoạn mã này có nhiệm vụ xóa các record của table T_HoaDon_NX không có các record liên kết nằm trên T_HangHoa_NX (các record mainform không tồn tai record sub form) trước khi close form. Lưu ý trong relationship giữa T_HoaDon_NX và T_HangHoa_NX không được check vào ô cascade delete related record. nếu không nó sẽ xóa sạch record của cả 2 table.

Mình gửi lại file này: mainForm_subForm nhờ bạn (cùng mọi người) xem hộ và giúp đỡ!
Trên Form "F_HoaDon_NX", tôi có nhúng 1 subform là "sub_HangHoa_NX". Tôi có thêm các nút lệnh: "Xóa, Sửa, Thêm, Ghi, Không".
Nút "Thêm" thì tôi làm được rồi, chỉ còn nút "Ghi" là chưa được, vì tôi muốn:
1. Nếu chưa nhập đầy đủ thông tin bắt buộc trên mainForm (MaHD, ngày, MaKH, MaNV), khi ấn "Ghi", sẽ báo lỗi. Lúc này subForm trong trạng thái khóa (locked = true);
2. Khi mainForm đã đầy đủ thông tin, sẽ tự động mở subForm (locked = false), sẽ tự động nhảy con trỏ vô subFom (cụ thể là vô MaHH);
3. Trong quá trình nhập liệu trên subForm, nếu để MaHH rỗng mà bấm "Ghi" thì sẽ báo lỗi,...;
4. mainForm đầy đủ thông tin mà subForm rỗng thì cũng báo lỗi;
5. mainForm đầy đủ thông tin mà subForm rỗng (hoặc có dữ liệu), khi bấm "Không" thì mọi "dữ liệu" đang thao tác trên mainFom và subForm (chưa lưu vô Table) sẽ xóa hết.

Xin cảm ơn bạn cùng mọi người!
Những người đã cảm ơn
Nếu bạn sử dụng form có recordsource thì sau khi nhập OK dữ liệu thì nó sẽ tự động ghi (không cần nút "Ghi" gì cả). nếu form không có recordsource thì bạn phải nghiên cứu VBA về DAO để viết code. Không thể chỉ vài câu mà bạn có thể hiểu được đâu?
Những người đã cảm ơn
(23-11-17, 08:58 PM)tranthanhan1962 Đã viết: Nếu bạn sử dụng form có recordsource thì sau khi nhập OK dữ liệu thì nó sẽ tự động ghi (không cần nút "Ghi" gì cả). nếu form không có recordsource thì bạn phải nghiên cứu VBA về DAO để viết code. Không thể chỉ vài câu mà bạn có thể hiểu được đâu?

Giúp đỡ dùm em đi anh tranthanhan1962 ơi. Thật sự e đang cần cái này. Theo ý a là: em cần tạo mainForm và subForm không có recordsource hả gì? Tại cũng ko rành lắm ngôn ngữ VBA hay DAO (mặc dù rất thèm học mấy ngôn ngữ này). Tiếc là điều kiện hiện tại không cho phép. Rất mong anh tranthanhan1962 tận tình chỉ giáo. Em rất biết ơn!
(Mấy ngày nay hóng tin anh quá trời)
Những người đã cảm ơn
Có ai giúp dùm tôi không ạ. Thật sự tôi rất cần cũng như muốn trao đổi nhiều về Access. Đặc biệt là VBA, DAO.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn Hàm kiểm tra dữ liệu để import dữ liệu từ excel vào access subasatran 14 661 16-11-18, 01:36 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Thủ Thuật] Demo Tổng hợp tất cả các kiểu thông báo tiếng việt trong Access maidinhdan 39 8,439 22-09-18, 12:40 PM
Bài mới nhất: NguyenDungAnh
  [Help] SQL trong VBA chạy không đúng! NguyenDungAnh 12 654 07-09-18, 10:44 AM
  [Help] Tự chọn yes or no trong VBA khi chạy SQL NguyenDungAnh 7 409 26-08-18, 03:40 PM
  Sử dụng Class Module và Kết nối dữ liệu SQL SERVER trong Access VBA lehongduc 62 34,349 03-08-18, 12:41 PM
Bài mới nhất: Cuong Servenet

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line