Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Xin hỏi về cách trích thông tin từ một chuỗi
Chào các bạn

Mình đang thiết kế một phần mềm quản lý nguồn nhân sự. Hiện cũng cơ bản được 1/3 nội dung.

Tuy nhiên mình đang gặp chút khó khăn, muốn nhờ các bạn tư vấn giúp, cụ thể như sau:

Mình có thiết kế Table quản lý nhân sư với khóa là "MaNS" được thiết lập theo chuỗi ký tự là : 2017NS01, 2017NS02....

Hiện mình muốn tiếp tục thực hiện việc tách thông tin dữ liệu từ chuổi ký tự trên, cụ thể là:

Mình muốn tách dãy số 2017 trong chuổi để thiết lập thành một thông tin về năm cập nhật thì có được không? xin hỏi thực hiện ra sao? thiết kế trong querry hay form ạ? ( vì sau này muốn thiết lập trong mục tìm kiếm, chỉ cần gõ hoặc nhấp vào năm 2016, 2017, 2018... sẽ hiển thị ra danh sách các Nhân sự được nhập quản lý trong năm đó).

Ngoài ra, cho mình hỏi thêm có cách nào tạo report cho từng đối tượng (danh sách là người dân tộc, người có đạo, là công nhân..) một cách nhanh nhất không ạ. Mình tạo ra nhiều querry tương ứng rồi, nhưng để tạo thành danh sách báo cáo thì lâu quá, lâu vì phải điều chỉnh các cột trong report)

[b]Rất mong được sự hướng dẫn của các bạn, xin cảm ơn 
[/b]
Chữ ký của Thiên Hùng Thiên Hùng,gia nhập Thủ Thuật Access từ 10-11 -17.
Những người đã cảm ơn
Có đây này bạn : http://thuthuataccess.com/forum/thread-7019.html
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Thiên Hùng
Chưa hiểu lắm, nhưng cũng cảm ơn bạn, đề mình xem kỹ thêm
Những người đã cảm ơn
1. Nếu để tách lấy số theo cách quy ước MaNS của bạn chỉ cần sử dụng hàm Left(MaNS,4) là được.
2. Hoặc lấy hàm trích số từ chuỗi (search trên 4rum nhé)
3. Thông thường, khi có nhân sự mới vào làm việc thường có Ngày tuyển dụng, bạn nên sử dụng Ngày tuyển dụng để trích lọc những nhân sự được tuyển dụng trong năm đó.
4. Trích lọc dữ liệu để xuất ra báo cáo, đặc biệt các báo cáo "động" (tạm gọi là như thế) tức là báo cáo được trích lọc từ các điều kiện hoặc báo cáo có số cột thay đổi thường thông qua form để nhập điều kiện trích lọc, mảng tìm kiếm và tùy biến report đã có trên 4rum.
Have fun!
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Chào bạn cpucloi:

Cảm ơn bạn nhiều về phần tư vấn.

Mình muốn hỏi thêm: mình không sử dụng ngày tuyển dụng để trích lọc thông tin mà chỉ muốn dùng trích xuất dòng năm đó để thực hiện thống kế có bao nhiêu người được cập nhật trong năm 2017 và năm 2018 (nếu có) thì có được không bạn?

Cụ thể nhu cầu của mình là:

Sau khi cập nhật các thông tin của nhân viên đó theo MaNs là 2017Ns01, 2017Ns02... 2018Ns22...

Thực hiện hàm trích lọc thông tin được 2017, 2018....

Sau đó, trên form thống kê mình muốn thiết lập một form:

1 text là  năm cần xem: 2017    (kế bên là cột count đếm tất cả những MaNs có thông tin 2017)
Tương tự, chọn năm 2018 thi xem được tổng số các NS có năm 2018

(Do phần mềm mình viết không có thông tin tuyển dụng (việc thống lê trên là nhằm thống kê việc thao tác của người cập nhật, giống như mình thống kê văn bản đi đến vậy đó bạn?
Những người đã cảm ơn
Bạn sử dụng ý 1 bài #4
Nếu liệt kê số người nhập trong năm nào đó, sử dụng tiếp hàm Right(MaNS, 2).
Nếu đếm số lượng người nhập trong năm nào đó, sử dụng hàm DCount.
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hiển thị thông tin chi tiết? feeling 3 168 10-09-18, 11:02 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  Hướng Dẫn Cách tìm địa chỉ IP và Tên Máy Tính của mạng LAN đơn giản nhất Xuân Thanh 2 356 27-07-18, 09:36 PM
Bài mới nhất: Xuân Thanh
  Hướng Dẫn Cách lưu (back up database) dữ liệu! danhxetnghiem 38 10,642 12-05-18, 11:46 AM
Bài mới nhất: MTNQ
  [Help] Xin được hướng dẫn khắc phục nội dung tìm kiếm ta quá nhiều thông tin của một người. Thiên Hùng 3 439 31-03-18, 12:26 PM
Bài mới nhất: Thiên Hùng
  [Hỏi] Xin hỏi về lỗi thêm mới thông tin Thiên Hùng 2 467 14-11-17, 02:45 PM
Bài mới nhất: zinzin8x

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line