Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Cộng nhiều cột trong query access lại với nhau
Anh/ Chị hướng dẫn giúp mình với, mình có 1 bài tập về Access, trong 1 query mình kết hợp giữa hai bảng lại với nhau,mình có tạo 1 cột để cộng các giá trị lại nhưng gặp vấn đề là cột nào có giá trị thì nó mói cộng lại được, những cột không có giá trị (trống) thì không cộng lại được. Mong anh chị giúp đỡ.
Mình có upfile lên, chỗ query YARA_TONGNHAPTON

https://drive.google.com/file/d/0B-QPUUB...sp=sharing
Chữ ký của jindo1268 Xin chào, mình là jindo1268, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 07-11 -14.
Những người đã cảm ơn
Để loại bỏ giá trị rỗng (Null) thì bạn thêm hàm Nz() trước tên field.
VD: Nz([ThanhTien1) + Nz([ThanhTien2])
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan
(24-10-17, 11:08 AM)ongke0711 Đã viết: Để loại bỏ giá trị rỗng (Null) thì bạn thêm hàm Nz() trước tên field.
VD: Nz([ThanhTien1) + Nz([ThanhTien2])

Bạn cho mình hỏi thêm, nếu trong query có 2 cột ngày, làm sao có thể ghép nó thành 1 cột được, nếu 2 cột có cùng này thì lấy giá trị trùng, nếu cả 2 không trùng thi lấy giá trị của cột 1 và cột 2
Chữ ký của jindo1268 Xin chào, mình là jindo1268, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 07-11 -14.
Những người đã cảm ơn
Bạn ví dụ thử xem. Không hiểu ý đồ của bạn cho lắm.
VD: 
Ngày bắt đầu     Ngày kết thúc      Kết quả 
1/1/2017           31/1/2017           =>?   lọc dữ liệu giữa ngày BD và ngày kết thúc?  
                                                           Lọc dữ liệu chứa 2 ngày (Ngày BD, Ngày KT)?
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
Những người đã cảm ơn
(26-10-17, 12:49 PM)ongke0711 Đã viết: Bạn ví dụ thử xem. Không hiểu ý đồ của bạn cho lắm.
VD: 
Ngày bắt đầu     Ngày kết thúc      Kết quả 
1/1/2017           31/1/2017           =>?   lọc dữ liệu giữa ngày BD và ngày kết thúc?  
                                                           Lọc dữ liệu chứa 2 ngày (Ngày BD, Ngày KT)?

Ví dụ như thế này:
- Mình có 2 bảng Nhập kho & Xuất kho (Bảng nhập kho có ngày nhập kho, bảng xuất kho có ngày xuất kho)
- Trong query mình kết hợp hai bảng dựa vào mã hàng.
- Giờ mình muốn join 2 cột ngày của hai bảng lại thành 1 cột (Nếu cùng ngày thì lấy giá trị chung, còn trường hợp ngày xuất có mà ngày nhập ko có thì lấy ngày xuất, ngày xuất không có mà ngày nhập có thì lấy ngày nhập)
Bạn giúp mình phần này nha.
Những người đã cảm ơn
Bạn dùng 2 cái query nhé. 1 cái Union query để kết hợp 2 bảng, 1 cái Select query (total) để group theo [ngày].
Vd:
- Union query: đặt tên quniNX
SELECT tblNhap.Ngay, tblNhap.MaHang, tblNhap.SoLuong AS SLNhap,0 AS SLXuat FROM tblNhap
Union All
SELECT tblXuat.Ngay, tblXuat.MaHang, 0 AS SLNhap, tblXuat.SoLuong AS SLXuat FROM tblXuat;

- Total query:
SELECT quniNX.Ngay, quniNX.MaHang, Sum(quniNX.SLNhap) AS SLN, Sum(quniNX.SLXuat) AS SLX FROM quniNX GROUP BY quniNX.Ngay, quniNX.MaHang;

Bạn thay đổi tên field lại theo thực tế CSDL của bạn. Tôi chỉ viết câu lệnh chay thôi.
Những người đã cảm ơn maidinhdan
(26-10-17, 04:38 PM)ongke0711 Đã viết: Bạn dùng 2 cái query nhé. 1 cái Union query để kết hợp 2 bảng, 1 cái Select query (total) để group theo [ngày].
Vd:
- Union query: đặt tên quniNX
SELECT tblNhap.Ngay, tblNhap.MaHang, tblNhap.SoLuong AS SLNhap,0 AS SLXuat FROM tblNhap
Union All
SELECT tblXuat.Ngay, tblXuat.MaHang, 0 AS SLNhap, tblXuat.SoLuong AS SLXuat FROM tblXuat;

- Total query:
SELECT quniNX.Ngay, quniNX.MaHang, Sum(quniNX.SLNhap) AS SLN, Sum(quniNX.SLXuat) AS SLX FROM quniNX GROUP BY quniNX.Ngay, quniNX.MaHang;

Bạn thay đổi tên field lại theo thực tế CSDL của bạn. Tôi chỉ viết câu lệnh chay thôi.

Ok Thanks bạn nhiều
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Query không cho kết quả đúng? feeling 5 393 17-10-18, 02:20 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  [Hỏi] query tuanhungkcs 2 125 12-10-18, 09:48 PM
Bài mới nhất: tuanhungkcs
  [Help] Nhờ xây dựng Query Tranhung84ls 2 263 20-09-18, 10:25 PM
Bài mới nhất: Tranhung84ls
  tự học Access đang bị vướng về Query xin giúp đỡ!!!! datma 3 229 19-09-18, 03:23 PM
Bài mới nhất: datma
  Thêm số thứ tự trong Query Noname 15 10,465 11-09-18, 11:52 PM
Bài mới nhất: thanhtruong

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line