Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] thiết kế querry cho đồ thị
bh trong report  - Annual Report Studies mình thiết kế 2 bảng như  dưới: 

Number of study by Unit in total
DER ENDO GAS HAE HEPA MS NEU ONC RES RHEU TOTAL
4      18       25   57    14    20   24  140  12    5       319

Number of New study by Unit in 2016/2017
              DER ENDO GAS HAE HEPA MS NEU ONC RES RHEU TOTAL
 2016        1     1       4     6      3       3    1     19    3     0       41
 2017        1     0       3     4      2       2    3     17    0     1       33

textbox ở bảng 1 thì mình dùng là  =DCount("[Business_Unit]","[tbl_ListofClinicalTrials]"," [Business_Unit] = 'Dermatology'")
còn textbox ở bảng 2 thì là =DCount("[Business_Unit]","[tbl_ListofClinicalTrials]"," [Business_Unit] = 'Dermatology' AND Year([RGO_Approval_Date])= Year(Now())-1") - cho 2016
                                       =DCount("[Business_Unit]","[tbl_ListofClinicalTrials]"," [Business_Unit] = 'Dermatology' AND Year([RGO_Approval_Date])= Year(Now())")    - cho 2017

nhưng vấn đề là ko thể sử dụng số liệu này để làm nguồn cho đồ thị trong report dc, bắt buộc phải xài querry, đã tạo querry cho ra kết quả như bảng 1 - Number of Study By Unit query 

mà dg bí ko biết thiết kế query sao để ra dc kết quả như trong bảng 2 vậy ?????????? vẫn dg mày mò mà chưa ra nên post lên hỏi xem có cao nhân nào chỉ giáo giúp với 

Link file : https://drive.google.com/open?id=0Byhaxb...2RSQ2hOTFk
Chữ ký của Godspear Godspear,gia nhập Thủ Thuật Access từ 06-12 -16.
Những người đã cảm ơn
File dùng linked table mà không gửi file data thì làm sao xem???
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(07-09-17, 01:54 PM)ongke0711 Đã viết: File dùng linked table mà không gửi file data thì làm sao xem???

chết quên ko đổi lại thành local table, đã sửa lại r đó bác ơi, sr
Những người đã cảm ơn
Chưa xem kỹ nhưng bạn thử dùng Union query xem thử. Query 2016 Union với 2017.
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
Những người đã cảm ơn
Theo tôi thì bạn thiết kế report với các Business_Unit (gọi tắt BU) liệt kê theo cột là không ổn. Bạn có chắc chắn là số lượng BU không thay đổi tăng hoặc giảm? Nếu sau này có phát sinh tách BU hoặc nhập BU thì sao? Lúc đó bạn phải vô Report thiết kế lại vì bạn đang cố định số cột theo số BU.
Do vậy tôi thấy tốt nhất bạn cứ thể hiện BU theo dòng trong report để khỏi phải sửa thiết kế sau này.
Bạn xem file demo theo link bên dưới. Xem Report: Annual Report Studies2

Link: http://www.mediafire.com/file/4ifzx9pkt0...a%29.accdb
Những người đã cảm ơn Godspear
(08-09-17, 09:42 PM)ongke0711 Đã viết: Theo tôi thì bạn thiết kế report với các Business_Unit (gọi tắt BU) liệt kê theo cột là không ổn. Bạn có chắc chắn là số lượng BU không thay đổi tăng hoặc giảm? Nếu sau này có phát sinh tách BU hoặc nhập BU thì sao? Lúc đó bạn phải vô Report thiết kế lại vì bạn đang cố định số cột theo số BU.
Do vậy tôi thấy tốt nhất bạn cứ thể hiện BU theo dòng trong report để khỏi phải sửa thiết kế sau này.
Bạn xem file demo theo link bên dưới. Xem Report: Annual Report Studies2

Link: http://www.mediafire.com/file/4ifzx9pkt0...a%29.accdb

bạn ơi, mình đã thử làm theo crosstab querry giống vs file sample bạn gửi bà kết quả rất khả quan 

mà bh mình dg thử nghiệm loại bỏ đi 1 số record, ví dụ như là mình dg tạo query vs 2 cột Bussiness_Unit và Sponsor_type để phân loại Sponsor Type theo từng Unit, nhưng mà ví dụ như là mình mún loại bỏ đi các study có Active_Study_Status = Initial hoặc là Open các loại thôi

mình đã thêm 1 field - Active_Study_Status vào query và thêm dk vào criteria là "Initial" và "Open/****" để lọc ra những kết quả mình cần mà vấn đề là mình chỉ cần tổng số trên từng Unit chứ ko cần phân hẳn ra thành từng mảng như trong query mình làm, file ở dưới nhé nên đăng lên hỏi bạn xem có cách nào ko 

Link file: https://drive.google.com/file/d/0Byhaxbq...sp=sharing
Những người đã cảm ơn
Vô crosstab query bỏ cái cột Active_Study_Status đi là được rồi. Chỉ giữ lại cột làm điều kiện (Where) thôi.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Thiết lập giá bán chi tiết cho query feeling 2 329 11-05-17, 04:22 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  Thiết lập Query sổ chi tiết slow2812 11 906 13-12-16, 07:44 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] giúp gộp dữ liệu ở nhiều row có 1 column giống nhau trong querry phatsp 5 1,233 28-12-15, 11:24 PM
Bài mới nhất: PhucKK
  [Help] Giúp đỡ phần crosstab querry mattrossey 3 1,104 01-07-15, 05:51 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Cho em hỏi về querry Hàng Tồn ? (dùng hàm NZ vẫn ko được) ilove_JS 4 963 29-05-14, 01:27 PM
Bài mới nhất: ilove_JS

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ