Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Vướng mắc về cách tạo nhắc nhở đến hạn trả
Em xin chào các bác ạ. Em có vấn đề thế này, em đã tạo được table về cho vay-thu nợ như thế này: db1.mdb giờ đến đoạn làm "Q_TB Den han Dai han trong thang" thì bị bí. Đối với ngắn hạn thì chỉ phải trả lãi thôi, đến hạn mới phải trả gốc, nên làm được luôn cái thông báo đến hạn trả ngắn hạn trong tháng; nhưng cái dài hạn thì phải trả dần cái gốc (cứ 1 tháng hoặc 2 tháng phải trả gốc và lãi), tính từ ngày nhận nợ cứ cộng thêm 1 hoặc 2 tháng vào cho đến khi đến hạn, sau mỗi lần cộng thêm vào ấy nếu trùng với tháng hiện tại thì hiện lên thông báo như của bên ngắn hạn. Thì bây giờ em phải nhập tay vào từng cái phân kỳ 1 hay phải làm như thế nào mới có thể làm được như theo ý muốn, có code nào tương tự hỗ trợ việc tự tạo phân kỳ không ạ. Và nếu không thì có cách nào nhập liệu phân kỳ cho nhanh không ạ chứ nguồn dữ liệu khách hàng thực khá lớn ạ. Em xin cảm ơn các bác trước.
Chữ ký của vuthaiha90 vuthaiha90,gia nhập Thủ Thuật Access từ 26-02 -16.
Những người đã cảm ơn
Bạn nên minh họa bài toán trên excel cách tính toán, nghiệp vụ xử lý như thế nào, các trường hợp phát sinh để mọi người dễ hình dung hơn.
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
1 tháng là 1 tháng, 2 tháng là 2 tháng. Máy tính không có vụ 1 tháng hoặc 2 tháng như con người đâu, phải đưa rõ yêu cầu nó mới xử lý được. Đối với máy tính nếu thiết đặt đến ngày nào làm việc gì thì nó sẽ xử lý đúng việc mà nó hẹn ngày chứ không phải như con người trời mưa thôi để ngày mai. Chỉ có trời bão, sập nhà, máy hư thì nó ... nghĩ làm việc luôn  007
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan
(28-07-17, 05:25 PM)ongke0711 Đã viết: Bạn nên minh họa bài toán trên excel cách tính toán, nghiệp vụ xử lý như thế nào, các trường hợp phát sinh để mọi người dễ hình dung hơn.

Bác ơi, em làm cái mẫu này là bao hàm coi như hết các trường hợp chính hay gặp ở thực tế rồi ạ. Em xin giải thích cụ thể là:
-Có 2 khách hàng: Nguyễn Văn A và Trần Thị B
+Nguyễn Văn A vay 3 món ( 1 ngắn hạn và 2 dài hạn). Món 1 vay 500 triệu ngắn hạn chia làm 2 lần nhận nợ (300 và 200), vay xong được mấy tháng có nguồn tiền nên trả nợ trước hạn 300 triệu (2 lần trả). Món 2 là vay 200 triệu dài hạn 5 năm, cứ mỗi tháng phải trả cả gốc lãi (200/60 làm tròn). Món 3 cũng dài hạn vay 300 triệu 5 năm nhưng 2 tháng mới phải trả gốc (300/30)
+Trần Thị B thì vay cầm cố sổ tiền gửi tiết kiệm (ngắn hạn, vài ngày là đến hạn)
Đó ạ, cứ ngắn hạn 1 phát đến hạn trả thì làm cái điều kiện ngày đến hạn = tháng làm việc hiện tại là ra. Nhưng mấy cái dài hạn chia làm nhiều lần trả gốc kia thì em chưa biết cách làm thông báo nhắc nhở tháng này có phải tháng mà khách hàng trả 1 phần gốc không ạ.
Những người đã cảm ơn
(31-07-17, 09:13 AM)vuthaiha90 Đã viết: ...
Đó ạ, cứ ngắn hạn 1 phát đến hạn trả thì làm cái điều kiện ngày đến hạn = tháng làm việc hiện tại là ra. Nhưng mấy cái dài hạn chia làm nhiều lần trả gốc kia thì em chưa biết cách làm thông báo nhắc nhở tháng này có phải tháng mà khách hàng trả 1 phần gốc không ạ.

- Bạn đã tìm ra số tháng/kỳ để trả vốn gốc.
- Bạn cần tìm số tháng hiện tại so với tháng vay là tháng thứ mấy? Sau đó dùng hàm MOD() cho số tháng/kỳ. Nếu = 0 là tới hạn trả.
VD: 
     Tháng Vay     |    Số tháng/kỳ     |     Tháng hiện tại
    ---------------------------------------------------------------------
    01/01/2017    |           2             |          01/08/2017

=> DateDiff("m",#01/01/2017#, #08/01/2017#)+1 = 8             (dạng mm/dd/yyyy)
=> 8 Mod 2 = 0 --> Là tháng phải trả tiền gốc.

- Ví dụ hiện tại là tháng thứ 9 => 9 mod 2 = 1 --> Không phải tháng trả gốc.
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
Những người đã cảm ơn
(31-07-17, 12:34 PM)ongke0711 Đã viết:
(31-07-17, 09:13 AM)vuthaiha90 Đã viết: ...

- Bạn đã tìm ra số tháng/kỳ để trả vốn gốc.
- Bạn cần tìm số tháng hiện tại so với tháng vay là tháng thứ mấy? Sau đó dùng hàm MOD() cho số tháng/kỳ. Nếu = 0 là tới hạn trả.
VD: 
     Tháng Vay     |    Số tháng/kỳ     |     Tháng hiện tại
    ---------------------------------------------------------------------
    01/01/2017    |           2             |          01/08/2017

=> DateDiff("m",#01/01/2017#, #08/01/2017#)+1 = 8             (dạng mm/dd/yyyy)
=> 8 Mod 2 = 0 --> Là tháng phải trả tiền gốc.

- Ví dụ hiện tại là tháng thứ 9 => 9 mod 2 = 1 --> Không phải tháng trả gốc.

Em làm theo ý của bác: DateDiff("m",T_Nhanno!Ngaynhanno,Date()) Mod [Q_So thang/ky]![Sothang/ky], nhưng khi em cho ô điều kiện là = 0 thì nó báo lỗi "you tried to execute a query that does not include the specified aggregate function". Em gửi lại file ạ, tại sao lại bị lỗi hả bác
Những người đã cảm ơn
Nếu dùng điều kiện thì ô đó bạn phải đổi thành WHERE thay vì GROUP BY, không cho hiển thị. Muốn hiển thị cột có công thức DateDiff..Mode thì bạn tạo thêm một cột y như vậy và dùng GROUP BY.
Những người đã cảm ơn vuthaiha90
(31-07-17, 04:17 PM)ongke0711 Đã viết: Nếu dùng điều kiện thì ô đó bạn phải đổi thành WHERE thay vì GROUP BY, không cho hiển thị. Muốn hiển thị cột có công thức DateDiff..Mode thì bạn tạo thêm một cột y như vậy và dùng GROUP BY.

Dạ vâng, hóa ra là vậy, vậy đúng ý của em rồi, em cảm ơn bác, em làm tiếp, có gì vấp em lại post lên hỏi mọi người ạ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Xin hỏi về cách chống nhập âm kho! NguyenDungAnh 20 1,380 08-04-18, 12:31 AM
Bài mới nhất: NguyenDungAnh
Wink [Hỏi] cần giúp cách tạo form tìm kiếm từ 1 table và lưu trên 1 table khác chinsuphuc 3 1,328 23-06-16, 11:36 AM
Bài mới nhất: cpucloi
  [Help] Cách chuyển đổi dữ liệu text sang ngày tháng năm quocdung9999 2 839 23-05-16, 09:32 AM
Bài mới nhất: quocdung9999
  [Hỏi] Cách hiện input mask trong Access binhinchrist 2 1,599 21-06-14, 11:28 PM
Bài mới nhất: binhinchrist
  Hướng Dẫn Giúp thay đổi cách hiển thị form,table...từ dạng dialog sang dạng tab trantuongtuan 2 1,174 14-05-14, 10:35 AM
Bài mới nhất: Minh Tiên

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line