Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Cách tổng hợp số liệu từ nhiều máy vào 1 máy
Em có ý tưởng thế này: hàng ngày em và mọi người vẫn quản lý theo dõi cho vay thu nợ bằng excel, nhưng người nào biết của người ấy thôi, đến lúc làm số liệu tổng hợp thì lại phải xin của từng người; nhưng giờ cho em hỏi là có thể từng máy riêng lẻ nhập vào "Phát sinh trong ngày" (cho vay bao nhiêu, thu nợ bao nhiêu); gần như cùng lúc, tại máy cần tổng hợp đã có thể ra được luôn số liệu (VD: ngày hôm nay 10 ông kia cho vay được bao nhiêu; trong tuần này có bao nhiêu món phải thu nợ; trong tháng này Cho vay - Thu nợ dương hay âm....), chỉ là các phép cộng trừ thôi nhưng liệu access có thể tổng hợp được như ý trên không hả các bác. Cho em xin cái hướng dẫn các bước làm, hay demo tương tự ạ, em cảm ơn các bác.
Chữ ký của vuthaiha90 vuthaiha90,gia nhập Thủ Thuật Access từ 26-02 -16.
Những người đã cảm ơn
(24-07-17, 05:55 PM)vuthaiha90 Đã viết: Em có ý tưởng thế này: hàng ngày em và mọi người vẫn quản lý theo dõi cho vay thu nợ bằng excel, nhưng người nào biết của người ấy thôi, đến lúc làm số liệu tổng hợp thì lại phải xin của từng người; nhưng giờ cho em hỏi là có thể từng máy riêng lẻ nhập vào "Phát sinh trong ngày" (cho vay bao nhiêu, thu nợ bao nhiêu); gần như cùng lúc, tại máy cần tổng hợp đã có thể ra được luôn số liệu (VD: ngày hôm nay 10 ông kia cho vay được bao nhiêu; trong tuần này có bao nhiêu món phải thu nợ; trong tháng này Cho vay - Thu nợ dương hay âm....), chỉ là các phép cộng trừ thôi nhưng liệu access có thể tổng hợp được như ý trên không hả các bác. Cho em xin cái hướng dẫn các bước làm, hay demo tương tự ạ, em cảm ơn các bác.

Nếu bạn hỏi như vậy chắc phải rất lâu mới thiết kế được file như ý muốn trên nền MS Access, Tuy nhiên để nhanh hơn, bạn có thể xem và làm theo Demo dưới đây.

Tim và cài Add-In A-Tools - Truy vấn (lọc), soạn thảo và quản trị dữ liệu Excel qua mạng

[Hình: poster-atools-700.jpg]

Thân mến!
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(25-07-17, 12:42 AM)maidinhdan Đã viết:
(24-07-17, 05:55 PM)vuthaiha90 Đã viết: Em có ý tưởng thế này: hàng ngày em và mọi người vẫn quản lý theo dõi cho vay thu nợ bằng excel, nhưng người nào biết của người ấy thôi, đến lúc làm số liệu tổng hợp thì lại phải xin của từng người; nhưng giờ cho em hỏi là có thể từng máy riêng lẻ nhập vào "Phát sinh trong ngày" (cho vay bao nhiêu, thu nợ bao nhiêu); gần như cùng lúc, tại máy cần tổng hợp đã có thể ra được luôn số liệu (VD: ngày hôm nay 10 ông kia cho vay được bao nhiêu; trong tuần này có bao nhiêu món phải thu nợ; trong tháng này Cho vay - Thu nợ dương hay âm....), chỉ là các phép cộng trừ thôi nhưng liệu access có thể tổng hợp được như ý trên không hả các bác. Cho em xin cái hướng dẫn các bước làm, hay demo tương tự ạ, em cảm ơn các bác.

Nếu bạn hỏi như vậy chắc phải rất lâu mới thiết kế được file như ý muốn trên nền MS Access, Tuy nhiên để nhanh hơn, bạn có thể xem và làm theo Demo dưới đây.

Tim và cài Add-In A-Tools - Truy vấn (lọc), soạn thảo và quản trị dữ liệu Excel qua mạng

[Hình: poster-atools-700.jpg]

Thân mến!

Em xin cảm ơn bác, nhưng lâu cũng được mà, bác cứ phác thảo qua cho em các bước, em mày mò làm, xong vấp đâu em post lên nhờ mọi người giúp tiếp, em thích access nên mới định chuyển qua làm trên cái này
Chữ ký của vuthaiha90 vuthaiha90,gia nhập Thủ Thuật Access từ 26-02 -16.
Những người đã cảm ơn
(25-07-17, 08:21 AM)vuthaiha90 Đã viết:
(25-07-17, 12:42 AM)maidinhdan Đã viết:

.................

Em xin cảm ơn bác, nhưng lâu cũng được mà, bác cứ phác thảo qua cho em các bước, em mày mò làm, xong vấp đâu em post lên nhờ mọi người giúp tiếp, em thích access nên mới định chuyển qua làm trên cái này

Trả lời:

Phương án 1. Dùng Link table

Bạn tìm hiểu về Link table để chia sẽ file qua Mạng Lan để nhiều người dùng nhập nó tự động lưu vào máy chủ. Thông thương người ta tách ra 2 file Access ( file Front-End( Giao diện hiển thị nhập liệu) và Back-end( nới chứa file cơ sở dữ liệu))

* Có 2 phương pháp kết nối: ( Chỉ cần cài đặt 1 lần là sử dụng xuyên suốt quá trình sử dụng ứng dụng)

1- Kết nối không dùng code: cấu hình bằng tay - thông qua ODBC.
2. Kết nối dùng Code.

Link tham khảo về dùng code: http://thuthuataccess.com/forum/thread-9949.html
Demo code: Tạo kết nối lại link table không cần activex Control

* Lưu ý: trong demo này có 2 file Access
File db2: là Front-End( Giao diện hiển thị nhập liệu) --> Bạn sẽ thiết kế cho người ta nhập dữ liệu vào đây
File db2_be: là Back-end( nới chứa file cơ sở dữ liệu) -- > Bạn sẽ chia sẽ file này qua mạng LAN

Giả sử ở đây bạn đã viết xong ứng dụng trên máy bạn, Công việc của bạn đơn gian chỉ là:
1. Chia sẽ file db2_be và nhớ máy chia sẽ, sẽ là máy chủ, và bạn đặt IP tĩnh cho máy đó. Công việc của ta chỉ cần copy duy nhất file db2 cho người dùng.
2. Dùng hàm kết nối trong Demo trên

* BẠn để ý trong form frmTestketnoi có nút Link Table, bạn mở xem code có đoạn
Mã PHP:
Private Sub cmdLinktable_Click()
Dim linkfile As String
linkfile 
CurrentProject.Path "\db2_be.mdb"
TaoLinkTable linkfile"""A""A"     ' Do file anh khong dat mat khau nen phat bieu nhu vay, co gi xem Chu thich trong ModKetnoi
TaoLinkTable linkfile, "", "B", "B"
MsgBox "Da tao xong"
End Sub 

* Lưu ý:
Mã PHP:
linkfile CurrentProject.Path "\db2_be.mdb" 
Giải thích: CurrentProject.Path : lấy thư mục cùng đường dẫn bạn đang mở file.

Nếu bạn chia sẽ qua mạng LAN chỉ cần thay CurrentProject.Path bằng địa chỉ IP của bạn là có thể chạy. Ở đây ví dụ tôi chia sẽ trên máy chủ có IP 192.168.1.50 tên thư mục chia sẽ chứa file db2_be là QLSoLieu thì thay đoạn trên thành
Mã PHP:
linkfile "\\192.168.1.50\QLSolieu" "\db2_be.mdb" 

Phương án 2. Không dùng Link Table
Cái này thì hơi khó, bởi hầu hết đều phải viết bằng code, từ code kết nối, ngắt kết nối, thêm, xóa, sửa, lưu....

* Cái này thì bạn nghiên cứu sâu về dùng là Thư viên DAO hoặc ADO để kết nối
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn Tổng hợp thông tin chi tiết các phiên bản Access maidinhdan 0 150 30-10-18, 12:37 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Đảm bảo tính toàn vẹn của dữ liệu mrsiro 11 605 12-10-18, 10:46 AM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Lỗi khi không chọn dữ liệu khi Save As 'Invalid procedure call or argument.' doandinhtam 2 219 02-09-18, 09:48 AM
Bài mới nhất: doandinhtam
  Hướng Dẫn Hỏi cách tạo code phục hồi dữ liệu trong table sau khi backup doandinhtam 31 1,410 29-08-18, 03:54 PM
Bài mới nhất: doandinhtam
  Hướng Dẫn [Tổng hợp] Tham chiếu Thư viện Access và Lỗi Missing maidinhdan 4 1,848 27-10-17, 11:00 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ| PMA Nha Trang| Gỗ Acrylic Không Đường Line